Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนโดนตำรวจแกล้ง ช่วยด้วยค่ะ  

ขอเล่าเรื่องให้พี่น้องทุกท่าน ฟังก่อนน่ะค่ะ หลังจากที่อ่านแล้ว รบกวนแสดงความคิดเห็นและช่วยหาทางออกให้ทีค่ะ สงสารเพื่อนค่ะ
คือเพื่อน tom-mint เป็นแม่ค้าขายเสื้อผ้าตามตลาดนัด คือเขาตกงานก็เลยไปรับของที่โรงเกลือไปขาย ซึ่งโรงเกลือจะมีสินค้าที่ copy มากใช่ไหมค่ะ
เขาได้เอาแว่นตาและกระเป๋ามาขายประมาณ 10-20 ชิ้นสลับกับเสื้อผ้า หลังจากที่ขายได้ซักพัก มีตำรวจประมาณ 4-5 นาย ยศร้อยตรี เข้ามาหาบอกว่าให้จ่ายค่ารายเดือนให้เขา เดือนละ 2,500 บาท แล้วเขาจะเคลียร์เรื่องลิขสิทธิ์ให้ ฝ่ายแม่ค้าที่โดนจับ(มีประมาณ 40-50 คน รวมเพื่อนเราด้วย) ถามว่าคุณมาจับมีเจ้าหน้าที่ของบริษัทมาด้วยป่าว เพราะชอบมีคนมาแอบอ้างบ่อย เขาเอาบัตรตำรวจให้ดู และบอกว่าเขาจับในข้อหาเครื่องหมายการค้า ไม่ใช่จับข้อหาลิขสิทธิ์ แต่ถ้าพวกแม่ค้าจ่ายรายเดือนให้เขากับนายแล้ว ถ้าทางบริษัทลิขสิทธิ์มาแจ้งให้เขาไปจับ เขาจะโทรแจ้งให้พวกแม่ค้าทราบก่อน จะได้เก็บของทัน และเขาบอกว่าเขาเป็นพวกเดียวกับแม่ค้าน่ะ เลยแนะนำวิธีให้ ซึ่งตำรวจ 4-5 นายนี้ เป็นตำรวจจริงๆบนโรงพักในสมุทรสาคร(เพื่อนเราขึ้นไปดูที่บอรด์ของโรงพักมา) ซึ่งแม่ค้าก็ต้องจ่าย เพราะไม่อยากให้มีปัญหา tom-mint จึงอยากถามพี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ที่รู้เรื่องกฎหมาย ว่าตำรวจสามารถจับในข้อหา เครื่องหมายการค้า ได้ไหม แล้ววิธีแก้ไข หรือหาทางออกมีไหม (แต่tom-mint เสนอให้เพื่อนเลิกขายของ copy มันบอกว่าจะเลิกขาย แต่ตำรวจให้จ่ายของที่โดนเก่าก่อน มันเลยไม่รู้จะทำอย่างไร) ทำไมตำรวจไทยถึงเป็นอย่างนี้ ขูดเลือดเอากับพวกแม่ค้า (แต่มีแม่ค้าบางพวกที่รู้จักกับตำรวจกลุ่มอื่น สามารถเคลียร์กับตำรวจกลุ่มนี้ ทำให้ไม่ต้องจ่ายค่ะ) แล้วเมื่อวานนี้ ตำรวจกลุ่มนี้ ก็แวะมาถามเพื่อนอีกว่า ไปจ่ายมายัง แล้วบ่นกับเพื่อนว่า วันนี้ยังหาเหยื่อไม่ได้เลย เพื่อนไม่รู้ทำงัย ได้แต่ยิ้มแห้งๆ บอกว่าจันทร์นี้จะขึ้นไปหาที่โรงพักและจ่ายตังค์ น่าสงสารเพื่อนมาก  รบกวนเพื่อนๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยน่ะค่ะ  รอทางออกอยู่ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : tom-mint
เขียนเมื่อ : 17 ส.ค. 52 09:51:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com