Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยค่ะ อยากทราบถึงบทบาทของทนายโจทก์ ทนายจำเลย ผู้ไกล่เกลี่ย ในการเข้าร่วมไกล่เกลี่ยข้อที่พิพาทกัน  

คือต้องสอบและแสดงบทบาทเหล่านี้ค่ะ แต่ไม่ทราบถึงบทบาทหน้าที่เลยว่าต้องทำอย่างไร ถามคำถามยังไง มีประเด็นอะไรบ้างที่ควรถาม หรือมีเทคนิคอย่างไรให้คู่ความบอกจุดที่เค้าต้องการ

1. ผู้ไกล่เกลี่ย
2. ทนายโจทก์
3.ทนายจำเลย

เป็นเรื่องที่พิพาทกันเกี่ยวกับ พรบ.คุ้มครองแรงงาน แรงงานสัมพันธ์

เรื่องย่อๆ นะคะ

นายจ้างเลิกจ้างเพราะเศรษฐกิจตกต่ำ จึงจ้าง บ.HRM มาประเมินว่าใครเป็นจุดอ่อน ซึ่งผลออกที่นาย เอก นายจ้างจ่ายเงินตามกฎกมายไปหมดแล้ว แต่นายเอกเห็นว่าไม่เป็นธรรม จึงมาฟ้องเรียกค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม

นายจ้างให้การว่าเขาเป็นนิติบุคคลที่ไม่แสวงหากำไรจากการดำเนินธุรกิจจึงไม่อยู่ภายใต้ กฎหมายคุ้มครองแรงงาน (ให้ความช่วยเหลือและความสะดวกแก่นักเรียนเพื่อศึกษาต่อต่างประเทศ โดยไม่คิดค่าบริการ)

อันนี้จริงมั้ยคะ

เคยแสดงหน้าที่ผู้ไกล่เกลี่ยบ้าง แต่ยังไม่สามารถจับเทคนิคได้เลยค่ะ อีก 2 บทบาทไม่ทราบเลยค่ะ

ขอให้พี่ ๆ ช่วยสอนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

จากคุณ : ควีนนี่ลู
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 52 14:26:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com