Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนเข้ามาแวะอ่านหรือช่วยตอบนิดนึงนะคะร้อนใจมากค่ะ  

อยากขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า แม่ของแฟนเสียชีวิตไปเมือ16 กรกฏาคม 2552 ที่ผ่านมา และได้มีการเปิดพินัยกรรมในวันที่26 กรกฏาคม(วันและเวลาอาจคลาดเคลื่อน) โดยในพินัยกรรม คุณแม่ของแฟนได้มีการแต่งตั้งผู้จัดการมรดกคือลุงของแฟน แต่ตัวแฟนอายุ26ปีแล้ว และมีน้องสาว1คนอายุ23ปี ตอนนี้กำลังอยู่ในขั้นตอนการยื่นเรื่องต่อศาลเพื่อแต่งตั้งผู้จัดการมรดก แต่ตลอดเวลาที่ผ่านมาผู้จัดการมรดกและญาติได้กระทำการเกินกว่าที่เขียนไว้ในพินัยกรรม เช่นมีการไปไถ่ถอนทองรูปพรรณและเพชรจำนวนนึงซึ่งระบุไว้ในพินัยกรรมว่ายกให้น้องสาวของแฟนทั้งหมด และแสดงความประสงค์อย่างชัดเจนที่จะเก็บทรัพย์สินเหล่านั้นไว้เอง และแสดงท่าทีอย่างชัดเจนในการต้องการจะเข้ามาเป็นผู้จัดการเงินเก็บในธนาคารของผู้ตาย พูดง่ายๆคือพยายามจะกระทำการนอกเหนือจากสิ่งที่ระบุไว้ในพินัยกรรม(ในพินัยกรรมระบุไว้ชัดแจ้งว่าทรัพย์ทั้งหมดให้ยกให้ลูกชาย และลูกสาว)อยากทราบว่าจะขอคัดค้านการมีผู้จัดการมรดกได้หรือไม่ เพราะทั้งสองคนต่างบรรลุนิติภาวะแล้ว ตอนนี้ทั้งแฟนและน้องสาวอึดอัดมากเพราะทนายที่แม่เขียนพินัยกรรมไว้ด้วยนั้นคือเพื่อนสมัยเรียนของคุณแม่ของแฟนเอง และสนิทสนมกับญาติทางฝั่งลุงค่อนข้างมาก และอยากทราบว่าขอบเขตของหน้าที่ของผู้จัดการมรดกมีเท่าไหนคะในเมื่อมีพินัยกรรมระบุทุกอย่างไว้อย่างชัดเจนแล้ว ขอปรึกษาถึงทางออกในเรื่องนี้ด้วยค่ะ อ่อเพิ่มเติมอีกอย่างค่ะ พินัยกรรมฉบับนี้นั้นทางคุณแม่ของแฟนได้เขียนไว้เมื่อ 30 ตุลาคม 2551 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ป.ล.log in แฟนค่ะ นั่งอยู่ข้างๆนี่แหละค่ะ เครียดมากค่ะ ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ

จากคุณ : The Blister Exists
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 52 23:21:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com