Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หน้าที่ของตำรวจอยุธยา กับสิทธิของประชาชน  

เมื่อสักครู่นี้ ผมเพิ่งกลับจาก Big C อยุธยา ไปซื้อของและดูหนังรอบสุดท้ายกับภรรยา ออกมาตอนเกือบๆเที่ยงคืน ระหว่างทางเจอด่านตรวจ มีจนท ตำรวจอยู่กันหลายคน และมีรถคันที่มาก่อนหน้าจอดอยู่ พอผมมาถึงที่ด่านก็เปิดหรี่ไฟพร้อมกับลดกระจกลง จนท นายหนึ่งก็สั่งให้หยุด พร้อมกับให้ลงมาจากรถ ขอค้นตัว ค้นกระเป๋ากางเกงทุกจุด กระเป๋าสตางค์ โดยมาล้วงเอาเองจากผมเลย ผมก็เรียนท่านไปว่า จะเอาออกมาให้ดู ก็ได้รับคำปฏิเสธ แล้วยังไม่จบ ยังไปค้นที่รถต่อ โดยไม่ได้ถามเรื่องใบขับขี่เลย
ก็รู้สึกผิดปกติคือ รถคันก่อนหน้าเห็นขับออกไปโดยไม่ต้องลงมาตรวจ ไม่ต้องลงมาค้นตัว .... พอดีผมนึกขึ้นได้ว่าเพิ่งไปรับพาสปอร์ตทางการทูตมา จึงแสดงให้ จนท ตำรวจนายนั้นดู "ท่าน" ถึงปล่อยผมกับภรรยามา ผมรู้สึกเหมือนว่าผมไปทำความผิดอไรที่ร้ายแรงมางั้นแหละ (ชอปปิ่ง + ดูหนังกะภรรยา)

อยากถามท่านผู้รู้เรื่องหน้าที่ของตำรวจ ท่านมีสิทธิ์ที่จะปฎิบัติต่อประชาชนผู้บริสุทธิ์แบบนี้หรือ และอีกเรื่องคือสิทธิของประชาชน ในกรณีแบบผมนี้ ผมสามารถปฎิเสธการขอตรวจค้นในลัษณะนี้ได้รึเปล่า

จากคุณ : Jump smart
เขียนเมื่อ : 27 ก.ย. 52 02:33:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com