Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาคดีค่ะ เพื่อนขับรถชนคนตายค่ะ ใครพอมีประสบการณ์ช่วยหน่อยนะค่ะ  

เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนขับรถกลับมาจากที่ทำงานค่ะ ผู้ตายเขาข้ามถนนมาจากเกาะกลางถนนมาค่ะ ชนตอน สี่ทุ่มครึ่ง บริเวณดังกล่าวมืดมาก เพื่อนจึงมองไม่เห็น เลยถูกชนจนเสียชีวิต เพื่อนไม่ทานเหล้า ไม่สูบบุหรี่ มีใบขับขี่ ไม่หนี รอมอบตัวค่ะ รถมีประกันภัยชั้น 1 ของบริษัทชื่อดัง และ พรบ.ก็ซื้อเป็นบริษัทเดียวกันค่ะ

เบื้องต้นเพื่อนได้มอบเงิน 50000 บาทไว้ให้ญาติผู้ตายค่ะ
จากการนัดคุยครั้งเเรกนะค่ะ ทางญาตืเรียกร้องค่าสินไหมทดเเทนที่ 4xx,xxx บาท ทางประกันให้ 25x,xxx บาท ค่ะ
ทั้งนี้ทีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ
1. ได้สอบถามไปทางประกันค่ะถึงประกันกับพรบ. คือตามที่ตัวเข้าใจคือ ยาติน่าจะได้เงินสองส่วนคือจากประกัน (มีความคุ้มครองสูงสุดที่ หนึ่งล้านบาท ทำไมให้น้อยจัง) พรบ.ตามกฎหมายจะได้อีกหนึ่งแสนบาทค่ะ เเต่พอสอบถามประกันเขาบอกว่าคิดรวมกันได้เเค่ตัวเลขข้างต้น
2. มีแนวโน้มว่าญาติผู้ตายอาจไม่พอใจกับตัวเลขดังกล่าวค่ะ ถ้าเขาฟ้องเราต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ หรือต้องให้เพื่อนเติมเงินไปให้เขาตามที่เขาเรียกร้อง เพราะเพื่อนก็ไม่มีเงินเเล้วค่ะ เขาเครียดมากค่ะ อยากให้จบด้วยความพอใจของทุกฝ่ายค่ะ
3.จะต่อรองกับประกัน กับญาติอย่างไรดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : sasasee
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 52 10:42:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com