Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เขตไม่ให้เปลี่ยนชื่อ เนื่องจากไม่มีในพจนานุกรม  

เขตไม่ให้เปลี่ยนชื่อ เนื่องจากไม่มีในพจนานุกรม

------------------------------------------------

วันนี้เพื่อน(สนิท)ของผม ไปเปลี่ยนชื่อกับนามสกุลที่เขตครับ

เขตรับเรื่อง แล้วก็ให้เซ็นๆรอๆ รอๆเซ็นๆ เอกสารอยู่ 2 ชม.

สุดท้ายพอใกล้ๆเวลาปิด จนท มาบอกว่า

ชื่อที่จะเปลี่ยน เปลี่ยนไม่ได้ เนื่องจากไม่มีใน พจนานุกรม

พออ้างถึงคนอื่นๆที่เปลี่ยนได้   เขตบอกว่า เพราะมีพ่อหรือแม่เป็น ต่างชาติ(ซึ่งจริงๆแล้ว เขาเหล่านั้นพ่อแม่คนไทยครับ)

เมื่อโดนแบบนี้เข้าไป จึงจำใจยกเลิกการเปลี่ยน  แต่ทว่า...

มีการเปลี่ยนนามสกุลไปแล้ว แต่ชื่อเปลี่ยนไม่ได้

ดังนั้น จึงวีนๆโวยวายๆ จนได้นามสกุลเก่ากลับมาครับ

แต่ชื่อเก่าไม่ได้กลับมา  น่าจะเพราะหมดเวลาทำการ(มั้ง)  จนท จึงให้มาใหม่วันรุ่งขึ้น

สรุป ตอนนี้ ชื่อไม่มี มีแต่นามสกุลเก่า

ปล.วันก่อนที่ไป จะเจอขู่ให้เซ็นใบห้ามเปลี่ยนชื่ออีกด้วย แต่พอดี หมดเวลาทำการซะก่อน เลยมาทำวันนี้แทน มันมีใบห้ามเปลี่ยนชื่อด้วยเหรอครับ

เจอแบบนี้เซ็งแทนเพื่อนครับ  ใครพอมีคำแนะนำอะไรไหมครับ มีกฏหมายเรื่องการเปลี่ยนชื่ออะไรบ้าง
รบกวนแนะนำ เท่าที่จะพอช่วยได้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : myheart46
เขียนเมื่อ : 8 ต.ค. 52 16:58:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com