Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตั้งกระทู้แทนคุณ HALABALA "เรื่องญาติยืมเงิน"  

คือว่าเมื่อปลายปีที่ผ่านมาผมได้ให้ญาติผ่ายภรรยายืมเงินไป 1000000 บาทครับ โดยเขาบอกว่าจะให้ดอกเบี้ยผมร้อยละหนึ่งต่อเดือน ซึ่งเขาก็จ่ายดอกเบี้ยพร้อมส่งต้นให้ทุกเดือนจนเหลือประมาณ 300000 บาท โดยทำสัญญากู้เงินเอาไว้ไม่ระบุวันที่ จำนวนเงิน และจำนวนดอกเบี้ยครับ

และเมื่อเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมาเขาก็ขอยืมเพิ่มอีก 2500000 บาทครับรวมเป็น 2800000 บาทครับโดยเขาพาเพื่อนมาอีกคน(ผมไม่รู้จัก)มาทำสัญญากู้เงินเอาไว้ไม่ระบุวันที่ จำนวนเงิน และจำนวนดอกเบี้ยเช่นเดียวกันครับ

และตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยจ่ายทั้งเงินต้นแล้ะค่าดอกเบี้ยเลยครับติดต่อก็ไม่ค่อยได้(ปิดเครื่องเป็นส่วนใหญ่)พอดีแม่ยายผมเจอเข้าโดยบังเอิญก็เลยถามให้เขาก็บอกว่าค้างผมอยู่แค่ 300000 บาท ถ้ารีบมากให้ฟ้องเอาครับ

ปัญหาก็คือผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

เอกสารที่ผมมีอยู่คือหนังสือสัญญากู้เงินที่ไม่ระบุวันที่ จำนวนเงินและอัตราดอกเบี้ย แต่มีลายเซนต์ของคนที่ยืมเงินผมไปในช่องผู้กู้ โดยทั้งสองฉบับทั้งสองคนนั้นจะสลับกันลงซื่อเป็นพยานเอาไว้ และก็สำเนาบัตรประชาชนของทั้งสองคน(มีลายเซนต์รับรองสำเนาครับ)

อันนี้ทราบภายหลังว่าคนที่มากับเขาเป็นลูกน้องเขาและตัวเขาเองก็หย่ากับภรรยามาสองปีแล้วและทรัพย์สินที่มีก็เป็นชื่อของภรรยาเขาทั้งหมด

ขอถามอีกครังผมจะทำไรดีครับ...

จากคุณ : Halabala  
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 52 18:54:00  

พอดีเขาตั้งห้องนี้ไม่ได้นะครับ

จากคุณ : Mccain
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 52 19:20:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com