Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขับรถไปเที่ยวถูกตำรวจตั้งด่านตรวจค้นจนรถเสียหายจะทำยังไงดี  

เมื่อไม่นานมานี้ผมได้มีโอกาสเดินทางไปเที่ยวเชียงรายกับเพื่อนรวม 4 คนเป็นชาย 3 หญิง 1 วันจะกลับได้มีโอกาสข้ามไปเที่ยวท่าขี้เหล็กประเทศพม่า กว่าจะออกจากแม่สายก็ค่ำแล้ว

ระหว่างเส้นทางกลับกทม. ผมใช้เส้นทางผ่าน จ.แพร่ ได้เจอด่านตรวจของตำรวจในช่วงเส้นทางสายนั้น ตอนนั้นเวลาประมาณ 3 ทุ่ม เขาให้ผมหยุดรถแล้วถามว่ามาจากไหน ผมก็บอกว่ามาจากไปเที่ยวแม่สายจะกลับกรุงเทพ เขาบอกให้นำรถเข้าข้างทางแล้วให้ทุกคนลงจากรถ

พวกผมก็ปฏิบัติตามโดยดี เขาขอตรวจค้นตามร่างกายของทุกคน ดูทุกอย่างแม้แต่ของในกระเป๋าสตางค์ ส่วนที่รถก็มีนอกเครื่องแบบประมาณร่วม 10 คน เปิดดูทุกอย่างในรถ เปิดฝากระโปรงหน้า, หลัง, ค้นกระเป๋าเสื้อผ้า เอาของออกมากองไว้ พวกผมพยายามขอร้องให้เข้าไปค้นทีละคน เพราะพวกผมจะได้เดินตามดูได้ เขาก็ไม่สนใจ

มีบางคนเอาไขควงไปแงะตามคอนโซล, ซอกข้างประตู, ไส้กรองอากาศรถ แล้วส่องไฟฉายดู ของที่ตั้งใจจะซื้อไปฝากก็ถูกเปิดตรวจเสียหายหมด

พอเสร็จแล้วเขาเรียกผมเข้าไปในเต๊นฑ์ซึ่งมีนายตำรวจยศนายร้อยนั่งอยู่ เขาก็ให้ผมอ่านบันทึกว่า ผลการตรวจค้น "ไม่พบ" แล้วให้ผมเซ้นต์ชื่อรับทราบ เสร็จแล้วก็บอกให้พวกผมเก็บเข้าของใสกระเป๋ากันเอาเองครับ

พวกผมทุกคนที่ไปด้วยกันนั่งบ่นกันมาตลอดทาง รู้สึกเจ็บใจมากที่โดนแบบนี้ ยิ่งพอกลับถึงกรุงเทพมาสำรวจที่รถก็ยิ่งเจ็บใจ เพราะฝาด้านข้างรถถูกงัดเสียหายปิดไม่สนิทมาจนถึงเดี๋ยวนี้ ผมเองก็ลืมจดชื่อนายตำรวจคนนั้นและถามว่าเป็นท้องที่ไหนเสียด้วย เรื่องนี้ตั้งใจเพียงแค่เล่าให้ฟังเท่านั้นครับ เพราะจะไปเอาเรื่องเอาราวก็คงยาก หรือมีใครแนะนำบ้างครับเผื่อถ้าเจอแบบนี้อีก

จากคุณ : พิทักษ์
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 52 16:59:02 A:124.122.253.224 X: TicketID:046729

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com