Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องมรดกครับ  

คือผมอยากขอคำปรึกษาเรื่องกฎหมายมรดกครับเรื่องคือครอบครัวของพ่อผมมีพี่น้องทั้งหมด 6 คน พ่อผมเป็นลูกคนที่ 4 พ่อแม่ของพ่อผม(ปู่ย่าของผม)ตายตั้งแต่พ่อผมเรียนชั้นป.4 ตั้งแต่นั้นมาพี่สาวของพ่อซึ่งเป็นลูกคนที่ 1และ 2 ก็ดูแลเลี้ยงดูและส่งน้องๆเรียนหนังสือและได้งานทำกันทุกคนโดยที่พ่อกับแม่(ปู่ย่าของผม)ได้ทิ้งสมบัติไว้และตั้งแต่นั้นมาพี่สาวของพ่อคนที่1และ2ก็ดูแลทรัพย์สิน(ทั้งสองคนไม่แต่งงานและใช้ชีวิตอยู่ร่วมกัน)และอาจจะหามาเพิ่มบ้างมากน้อยเท่าไหร่อันนี้ผมไม่ทราบและจนกระทั่งปัจจุบันนี้พี่สาวของพ่อคนที่1(ป้าของผม)ก็เสียชีวิตโดยที่แกไม่ได้ทำพินัยกรรมว่าจะแบ่งทรัพย์สินให้ใครเลย เลยเรียกว่าทุกอย่างเป็นชื่อของแกหมดโดยตลอดชีวิตที่ผ่านมาตั้งแต่พ่อแม่ได้เสียชีวิตไปแกก็ผูกขาดการเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ในสมบัติทุกอย่างและไม่เคยแบ่งทรัพย์สินให้ใครเลยและที่สำคัญพี่สาวคนที่2 ก็ไม่ยอมพูดเรื่องที่จะแบ่งสมบัติเลยกลับครองสมบัติต่อเหมือนกับพี่สาวคนที่1(สืบทอดต่อ)เมื่อพ่อผมสอบถามว่าในเมื่อพี่สาวคนที่ 1 ตายแล้วก็ควรจะนำสมบัติมาแบ่งกันเพราะเป็นของพ่อแม่แกก็ไม่ยอมในขณะที่พี่น้องคนอื่นก็ไม่กล้าถามเพราะเกรงใจ ผมก็เลยอยากจะสอบถามดังนี้ครับ

1.พ่อผมไปปรึกษาทนาย ทนายบอกว่าให้พ่อผมฟ้องศาลเพื่อที่จะได้เป็นผู้จัดการมรดกและนำมรดกมาแบ่งกันถ้าไม่ทำอย่างนี้สมบัติทั้งหมดจะตกเป็นของแผ่นดินโดยทนายให้ทำเอกสารยืนยันว่าพี่น้องทั้งหมดได้ยินยอมให้พ่อของผมเป็นผู้จัดการมรดกแล้วแต่ในขณะที่ความเป็นจริงพ่อผมไปพูดกับพี่น้องคนอื่นแล้วแต่ไม่มีใครสนใจทนายก็เลยให้ทำเอกสารตัวนี้โดยให้พ่อผมโกหกต่อศาลว่าพี่น้องทั้งหมดยินยอมแล้วและทนายให้พ่อผมปลอมลายเซ็นบุคคลเหล่านั้นด้วย เลยอยากจะทราบว่าวิธีการดังกล่ามันเป็นวิธีการที่ถูกหรือไม่ถ้าไม่ถูกเราพอมีวิธีไหนบ้างที่จะได้สมบัติในส่วนของเรามาบ้างครับปล.ทรัพย์สมบัติทุกอย่างเป็นชื่อของพี่สาวคนที่ 1 ที่เสียชีวิตไปไม่นานนี้ครับ
ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

จากคุณ : เหนือ
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 52 17:29:55 A:118.174.14.230 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com