Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เกิดอุบัติเหตุขณะนั่งอยู่ในรถประจำทาง  

กระทู้นี้ตั้งมาเพื่อขอความช่วยเหลือจากห้องศาลาประชาคมค่ะ
เพราะไม่รู้ว่าจะหันหน้าไปพึ่งใครแล้วจริงๆ T^T

เรื่องเกิดขึ้นเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาค่ะ
ขณะที่เพื่อนของเรา 2 คนกำลังนั่งอยู่บนรถยูโรสายหนึ่งกำลังจะกลับบ้าน
ก็มีรถสองแถวคันหนึ่งมาขับแข่งกับรถยูโรที่เพื่อนเรานั่ง แล้วรถยูโรเจ้ากรรมมันก็ดันแข่งด้วย
ปรากฏว่ารถทั้ง 2 คันขับบี้กันอย่างเมามันส์ด้วยความเร็วสูง

ตู้มมมมมมมมม !!!

เหตุการณ์ที่ไม่อยากให้เกิดมันก็เกิดขึ้นจนได้
เพื่อนเราคนนึงนั่งอยู่ตรงที่รถสองแถวมันชนเข้ามาพอดี
บาดเจ็บหนักสุดในรถเลยค่ะ หัวแตกแล้วก็ฟันหน้าหักเลย T^T
ส่วนอีกคนโดนเศษกระจกบาดเล็กน้อย

ปัญหามันอยู่ตรงนี้แหละค่ะ..

ตำรวจระบุว่ารถสองแถวเป็นฝ่ายผิด เนื่องจากรถสองแถวเปลี่ยนเลน
แล้วรถสองแถวคันนี้มันก็ดันไม่มีประกันเลยค่ะ มีแต่ พรบ.
เพื่อนบอกว่ารถสองแถวไม่มีเงินจ่ายให้ เพราะค่ารักษาพยาบาลมันก็แพงอยู่ แค่ค่าทำฟันก็หลายตังค์แล้วอะค่ะ

ทีนี้รถเมล์ก็บอกว่าไม่ใช่ความผิดเค้า เค้าไม่จ่ายแน่นอน
เพื่อนก็บอกกับตำรวจว่ารถเมล์ก็ขับเร็วเหมือนกัน มันไม่ประมาทร่วมหรอ
ตำรวจบอกว่า "ไม่มีเครื่องจับความเร็วตอนนั้น รู้ได้ไงว่ามันเร็วจริง"
เพื่อนเรา "..." (เหวอไปเลยค่ะ พูดมาแบบนี้)
คือตำรวจเข้าข้างรถเมล์ตลอดเลย แล้วก็พูดจาไม่ดีด้วย ไม่เห็นใจประชาชนตาดำๆ ที่ไม่รู้เรื่องด้วย

- ในกรณีเพื่อนเราจะเรียกร้องค่าเสียหายจากรถยูโรได้หรือไม่ค่ะ ในฐานะที่เป็นผู้โดยสารคนหนึ่ง
- อยากทราบว่าผู้โดยสารจะได้รับความคุ้มครองจาก ขสมก. หรือไม่ ในกรณีที่คู่กรณีไม่สามารถจ่ายค่ารักษาให้ได้
- ขสมก. ควรจะเป็นฝ่ายเรียกร้องค่าเสียหายจากรถสองแถว หรือผู้โดยสารจะต้องเป็นคนฟ้องเอง
       หรือหากท่านใดมีความคิดเห็นที่ทางออกที่เป็นไปได้ ได้โปรดชี้แนะด้วยนะค่ะ

รบกวนห้องศาลาประชาคมด้วยนะค่ะ

จากคุณ : คู่รักจั๊กจี้
เขียนเมื่อ : 23 ต.ค. 52 13:18:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com