Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยตอบปัญหา เกี่ยวกับการครอบครองปรปักษ์หน่อยครับ  

คือคุณแม่มีที่ดิน อยู่แปลงหนึ่ง ยังไม่ได้ทำประโยชน์ไร ทำให้มีพวกค้าขายเล็กๆ เข้ามาตั้งเพิ่งอยู่สามสี่เจ้า แต่แม่ผมเขาใจดี ไม่ได้ไล่ออกไป แต่ผมเกรงว่าจะมีปัญหาเรื่องครอบครองเกินสิบปีขึ้นไป เลยอยากถามว่า นอกจากการแก้ปัญหาที่ถูกจุดที่สุดคือไล่ออกไป กับวิธีการแก้ปัญหา
1. โดยการทำเป็นสัญญาเช่า หลอกๆ หรือจริง ก็ได้
2. หรือทำสัญญาในรูปของการอนุญาตให้ใช้พื้นที่เฉยๆ
3. โดยสัญญาทั้งสองรูปแบบนี้ ผมจะทำโดยระบุให้เจ้าของมีสิทธิระงับการใช้พื้นที่ หรือระงับการเช่าได้ตลอดเวลา และป้องกันเรื่องการเรียกร้องค่าเสียหายต่างๆ
4. ทั้งสองรูปแบบนี้ใช้ป้องกันได้หรือไม่ และมีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ
5. สัญญาเช่า หรือใช้พื้นที่แบบนี้ ไม่ระบุเวลาได้หรือไม่
6. ถ้าผมกึ่งบังคับให้คู่กรณ๊เซ็นสัญญา ในสองรูปแบบนี้ โดยผมเก็บไว้ เพียงฝ่ายเดียว เพื่อป้องกันแค่กรณ๊ครอบครองปรปักษ์เท่านั้น ถือว่าใช้ได้หรือไม่ครับ

รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยตอบหน่อยครับ ใจดีกับคนอื่น แต่ก็ไม่อยากเสียใจทีหลังครับ

จากคุณ : plao
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 52 22:00:14 A:125.24.126.236 X: TicketID:231118

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com