Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้แอบแฝง กับเทศกาล Hallo_Loy ในไทย  

ไม่มีอะไร หรอกครับ ทุกท่าน แค่อยาก เข้ามาระบาย

อนุญาต ตั้งกระทู้กินเนื้อที่ ซักเล็กน้อย

"วันนี้ (ก้มดูเวลา คงไม่ใช่วันนี้แล้วหล่ะ) เป็นเทศกาล Halloween ของต่างประเทศ
ซึ่ง ต้องมี กิจกรรม Trick or treat! ประจำเทศกาลฮาโลวีน สัญลักษณ์ประจำ
ฮาโลวีนต้องมีปาร์ตี้แต่งกายชุดภูตผีปีศาจ และต้องมีฟักทอง เจาะหน้าตาแปลกๆ

แต่ในไทยเรา ช่วงนี้เป็นเทศกาล ลอยกระทง พูดถึงลอยกระทง  สิ่งที่ขาดไม่ได้
สำหรับเด็กๆ คือ พลุ กระเทียม อะไรก็ตาม (ตอนเด็กๆ นะ ผมใจถึงแค่ กระเทียมครับ)

ด้วยความที่เด็กไทย มีความคิดสร้างสรรค์ ผมจึงได้คำนิยามวันนี้ใหม่ ว่า HalloLoy

เนื่องจากวันนี้ ผมเห็นเด็กแถวบ้าน แต่ง ชุดผีออกมาเล่นพลุกัน ไม่มีเสียง Trick or treat!  มีแต่เสียง วี้ดดดดดดดดดดดดดดด ตูม ฮะฮ้า  ต้อนรับเทศกาล HalloLoy

#############################################

โดนหลอกอ่าน กันจนมาถึง กระทู้แอบแฝง

อาจเครียดซักหน่อย แต่ผมอยากถามหลายๆท่านว่า  ท่านเคยมีความฝัน แรงบันดาลใจ หรือเป้าหมายในการใช้ชีวิตหรือไม่ และ แปลกรึเปล่าถ้า ผมเป็นแบบนี้

^
^
^
อ้างอิงมาจากข้างบน

ผมเป็นคน ยังไงก็ ไม่อาจตอบได้โดยไม่มีความเอนเอียง

แต่ เมื่อก่อน หลายคน พ่อแม่่ พี่ ถามตลอดว่า ผมอยากเป็น อะไร อยากทำอะไร
ไม่เคยตอบได้  รู้แต่เพียง อยากเป็นอะไรก็ได้ให้พ่อแ่ม่ภูมิใจ  ทำอะไร ใช้ชีวิตในแบบของผม
โดยปรับเปลี่ยนในรูปแบบที่พวกท่านต้องมีความสุข และ สบายใจ

ผมไม่ใช่คนเก่ง ทั้ง IQ หรือ EQ ไม่เคยได้เป็นตัวอย่างสำหรับใคร เป็นคนธรรมดาที่ไม่ว่าจะทำอะไร ก็อยู่ตรงกลางสำหรับคนหมู่มากตลอด อาทิเช่น ถ้าในห้องมีนักเรียน 10 คน ผมจะได้ที่ 5  ถ้ามี 30 คน ผมจะได้ที่ 15

แต่สิ่งที่ภูมิใจตลอดมา คือ ผมมีพ่อแม่ ที่ดีที่สุด สำหรับตัวผมเอง ผมมีพี่ที่ดี  ผมมีเพื่อนที่เข้าใจ และห่วงใยเสมอ และตอนนี้ ยังคงมีแฟนที่ดี สำหรับตัวผมเองเช่นกัน

จนอยู่มา ช่วงอาทิตย์ที่แล้ว ผมคิดบางอย่างได้ ตอนนั่งรถกลับบ้าน หลังจากที่
สอบโครงร่างไม่ผ่าน แต่ยังโชคดีที่ไม่ต้องเปลี่ยนหัวข้อ

ผมคิดว่า

ผมอยากเป็น ดร.

เพียงเพราะ มีอาจารย์ที่ผมศรัทธา ทั้งการทำงาน และการใช้ชีวิต

เพียงเพราะ ผมเห็นอาจารย์ยิ้ม และ บอกกับผมแบบให้โอกาสว่า กลับไปแก้ซะ
ตอนนี้ชั้นว่างแล้ว (ลูกชายแกเพิ่งจบด๊อกมา สี่วัน) ถึงคราวแกซะที

เพียงเพราะ ผมเห็นอาจารย์ยิ้ม แล้ว คิดไปว่า ถ้าเป็นพ่อแม่ ผมหล่ะ

เพียงเพราะ ผมมีแฟนและอยากสร้างครอบครัวที่ดี  อยากเป็นหลักที่มั่นคงให้ครอบครัวในอนาคตกับแฟน และ ครอบครัวที่สร้างผมขึ้นมา โดยเอาอาจาารย์ท่านนี้ในเรื่องของการงานมาเป็นแนวทางในการใช้ชีวิต

ผมไม่ได้คาดหวัง ว่าจะก้าวไปสู่จุดนั้น เป็นเพียงความฝัน จุดมุ่งหมาย แต่อยากไปให้ถึง ที่ใช้เวลาค้นหามา 24 ปีเต็ม

คุณคิดว่า มันเป็นจุดมุ่งหมายจริงหรือเปล่า และผมแปลกรึเปล่าที่คิดแบบนี้

ปล. แก้ไข้คำผิดครับผม

แก้ไขเมื่อ 01 พ.ย. 52 01:04:42

จากคุณ : spock
เขียนเมื่อ : 1 พ.ย. 52 00:46:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com