Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่อง ได้รับหมายเรียกจากศาล "ข้อหาละเมิด" เราจะต้องทำอย่างไรต่อครับ  

คือว่า ผมได้ทำการคัดค้านการรังวัดที่ดินของที่ข้างเคียงไว้
จนในที่สุดเจ้าของที่ข้างเคียง+เจ้าพนักงานที่ดินได้ดำเนินการสอบสวนไกล่เกลี่ย ตามมาตรา 69 ทวิแล้ว แต่ไม่สามารถตกลงกันได้
เจ้าของที่ข้างเคียงจึงได้ยื่นฟ้องร้องต่อศาลเป็นคดี

ตอนนี้ศาลได้มีหมายเรียกมาแล้ว "ข้อหาละเมิด , ใช้สิทธิเกินส่วน"
- ในหมายระบุว่า ให้ทำคำให้การแก้คดีต่อศาลภายใน 15 วัน
- นัดชี้สองสถาน/สืบโจทย์/ไกล่เกลี่ย กลางเดือนหน้า

โดยระบุให้ทำตามคำขอดังนี้
1.ให้จำเลยไปแสดงเจตนาถอนคำคัดค้านการรังวัดที่ดิน
2.ให้ชดใช้ค่าธรรมเนียมและค่าทนายแทนโจทย์

ซึ่ง ณ ตอนนี้ ผมมีความประสงค์จะถอนคำคัดค้านการรังวัดที่ดิน ตามที่โจทย์ต้องการ ผมควรทำอย่างไรต่อไปครับ

1.ต้องหาทนาย มาทำคำแก้คดีต่อศาล ภายใน 15 วันไหม
2.วันที่ศาลนัดชี้สองสถาน/สืบโจทย์/ไกล่เกลี่ย กลางเดือนหน้า ผมต้องมีทนายไหม หรือไปด้วยตนเองได้เลย

หรือ ควรติดต่อโจทย์-เจ้าของที่ข้างเคียง เพื่อไปศาลก่อนได้เลย เพื่อยินยอมถอนคำคัดค้านการรังวัดที่ดิน ไม่ต้องรอกลางเดือนหน้า
หรือผมควรไปถอนคำคัดค้านการรังวัดที่ดิน ที่สำนักงานที่ดินเลย ไม่ต้องรอกลางเดือนหน้า

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ในคดีนี้ และผมพร้อมยินยอม การไปตกลงในศาลโดยไม่มีทนาย จะยุ่งยากไหมครับ กังวลเหมือนกันไม่เคยขึ้นศาลครับ
และการชดใช้ค่าธรรมเนียมและค่าทนายแทนโจทย์ ศาลท่านจะเป็นผู้กำหนดใช่ไหมครับ

จากคุณ : จากท้องนา
เขียนเมื่อ : 13 พ.ย. 52 20:04:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com