Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ต่อ ต่อ ต่อ จาก ถ้าเหตุการณ์แบบนี้ เกิดขึ้น คุณจะทำอย่างไร เมื่อเจอ กรมธรรม์ ปลอม และ รถเกิดอุบัติเหตุชนคนตาย รถเสียหายห  

http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U8537643/U8537643.html

ความคืบหน้าค่ะ

วันที่ มีการนัดเจรจาระหว่าง ผู้ขับรถกระบะ กับ ญาติผู้ตาย ที่สภอ....
ฝ่ายกฎหมายเอเชีย โทรมาหา 4สาย
ดิฉันไม่ได้รับ เพราะว่างโทรศัพท์ทิ้งไว้หน้าบ้าน ก็โทรกลับ

“นี่คุณติ๊กไม่มาเคลียร์กับญาติผู้ตายหรอก ผมก็อยู่ที่นี่ ญาติผู้ตายและ คุณ...ก็มาแล้วนะ  ถ้าไม่เอาเงินมาให้เค้า คุณ....(เจ้าของรถกระบะ)เค้าจะฟัองคุณนะ ผมก็จะฟ้องคุณในนามบริษัทปลอมแปลงเอกสาร คุณจะโดน 2 กระทงนะ
ถ้าเข้ามา ก็มาคุยเอาเงินมาให้ญาติผู้ตายด้วย”

ติ๊กงงมากค่ะ เมื่อวันที่ไป ติดต่อ คปภ.คณะกรรมการกำกับและส่งเสริมธุรกิจประกันภัย จังหวัด ติ๊กโทรไปปรึกษาเรื่องนี้ กฏหมายบริษัทยังบอกไม่ต้องจ่ายอยู่เลยค่ะ  ทำไมวันนี้มาพูดอีกแบบ

ดิฉันกลัวค่ะ ว่าทำไมเหตุการณ์และคำพูดของฝ่ายกฎหมายเปลี่ยนไป แล้วตกลงมันอย่างไรกันแน่

ก็เลยโทร.ถาม สภาทนายความ เล่าเหตุการณ์ให้ฟัง เค้าก็บอกว่าไม่ต้องจ่าย เพราะถ้าจ่ายเท่ากับเราผิดจริง
ให้ไปที่ กรมคุ้มครองสิทธิ์ กระทรวงยุติธรรม

หลังจากนั้น แฟนคุณ.....(เจ้าของรถกระบะ) ก็โทรบอกให้เข้าไป ดิฉันก็บอกว่าไม่มีเงิน คือ แบบว่าจะไม่เข้าไปอยู่แล้วแต่ไม่รู้จะพูดปัดอย่างไร
เค้าก็บอกว่าเข้ามาก่อน ญาติผู้ตายเค้าก็อยู่นี่ จะได้มาเคลียร์ เพราะ หนูบอกหนูทำประกันกับพี่ เอาเงินค่ามนุษย์ธรรมมาให้เค้าเพื่อบรรเทาทุกข์ ไม่มีก็มาลงบันทึกไว้ก่อน

ดิฉันก็โทร.ปรึกษา กับ อาจารย์ ที่สอนวิชากฎหมาย สมัยเรียนมหาลัย อาจารย์ บอกว่าไม่ต้องไป ถ้าไปเค้าจะถือว่าเรารับผิดจริง ให้ไปทางกรมคุ้มครองสิทธิ์ตามที่ สภาทนายความแนะนำ
เดินทางถึง กรมคุ้มครองสิทธิ์ พนักงานก็ฟังเรื่องราวแล้วก็ให้ไปพบ ทนายความของที่นี่ ก่อน
ก็เข้าพบแล้ว เล่าเหตุการณ์อย่างละเอียด เมื่อทนายความให้คำแนะนำเสร็จ ก็ลงบันทึก เหตุการณ์และความคิดเห็น
พร้อมให้ข้อเสนอ คือ ไม่ต้องจ่ายอะไรเลย ให้ไปว่ากับในกระบวนการยุติธรรม เพราะถ้าจ่ายถือว่ารับผิด

จากนั้นตอนเย็น แฟนคุณ....(เจ้าของรถกระบะ) ก็โทรมาอีก 1 ครั้ง แต่ไม่ได้รับสายเพราะวางโทรศัพท์ทิ้งไว้ แต่ไม่ได้โทรกลับค่ะ

อาจารย์ บอกว่า ถ้ามีใครติดต่อมา ให้เบอร์อาจารย์ไปให้เค้าติดต่อกับอาจารย์ ไม่ต้องคุยกับพวกเค้า เพราะเราไม่รู้กฏหมาย

และตอนนี้ ก็รอให้เค้าจัดการไป เราอยู่เฉยๆก่อนค่ะ

ส่วนเรื่องของเรา คือ ไปแจ้งความ กับ ตัวแทนที่รับเงินไว้เป็นหลักฐาน ตอนแรก ทราบชื่อ นามสกุล จากเลขที่บัญชี แล้ว แต่ ไปหาฐานข้อมูลไม่มีเลย เพราะเค้าเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนนามสกุล แต่ ติ๊กก็พยายามหาเลขที่บัตรประชาชนได้แล้ว วันอังคาร ที่ 17 พ.ย. นี้ นัดเข้าไปแจ้งความกับร้อยเวรค่ะ

ขอบพระคุณ ทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำ และ ให้กำลังใจมากค่ะ

สู้ สู้ ค่ะ

จากคุณ : pim.tik
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 52 22:44:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com