Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนลงบันทึกประจำวัน ข้อหา ละเมิดลิขสิทธิ์ถือว่าต้องโทษคดีแพ่งหรือเปล่าครับ  

เมื่อประมาณ2-3เดือนก่อน ผมไปพักที่บ้านพ่อผมที่ต่างจังหวัด เป็นร้านโทรศัพท์มือถืออ่ะครับ มีวันนึงพ่อผมไม่อยู่ผมก็เฝ้าร้านคนเดียวและก็มีเจ้าหน้าที่จากแกรมมี่(เค้าว่างั้น)มาขอตรวจโทรศัพท์มือสองในตู้ว่ามีเพลงของค่ายหรือเปล่า มาพร้อมกับตำรวจด้วยแต่ตำรวจไปยืนอยู่ซะไกลเหมือนไม่อยากรับรู้ และปรากฎว่าเจอครับ ซึ่งเพลงเหล่านั้นก็เป็นเพลงที่ติดมากับเครื่องของลูกค้าที่เอามาขายครับ ร้านพ่อผมไม่เคยรับลงเพลงใดๆทั้งสิ้น เพราะพ่อผมทำไม่เป็น และผมก็ถูกเชิญไปโรงพักและลงบันทึกประจำวันว่าละเมิดลิขสิทธ์เพลงแกรมมี่
เรื่องกฎหมายไม่ติดใจครับ ถึงแม้จะไม่ได้ทำแต่เค้าก็มีเหตุผลบอกว่า ทางร้านต้องรู้ว่ามีเพลงอยู่แต่ก็ยังนำมาวางขาย ถือว่ามีไว้เพื่อจูงใจในการขายเพื่อได้รับผลประโยชน์ อันนี้ถือว่าเป็นการรู้เท่าไม่ถึงการ แต่ประชาชนจะบอกว่าไม่รู้กฎหมายไม่ได้ ถึงแม้จะเป็นตาสีตาสาก็เถอะ(ทำยังกะกฎหมายมันเข้าใจง่าย ไม่งั้นเค้าจะเรียนทนาย ผู้พิพากษากันทำไม ขอบ่นหน่อย)
ที่อยากทราบคือในเมื่อผมถูกลงบันทึกประจำวันว่า ละเมิดลิขสิทธื หรือมีเพลงเพื่อจำหน่าย อะไรซักอย่าเนี่ยแหละครับไม่แน่ใจ ผมถือว่าต้องโทษคดีแพ่งแล้วหรือเปล่า

คือจะไปสมัครงานอ่ะครับแล้วที่ๆผมจะไปสมัครเค้าระบุคุณสมบัติผู้ที่รับสมัครไว้ว่า ไม่เคยต้องโทษคดีอาญาหรือคดีแพ่ง
อยากทราบแค่นี้แหละครับ ตอนนี้กำลังชั่งใจถ้าถือว่าต้องโทษ จะได้ไม่เสียเวลาสมัครไปอ่ะครับ
ขอบคุณทุกๆคนที่ตอบกระทู้นะครับ

อ้อลืมบอกไปเรื่องจบที่เคลียร์เงินครับ ตอนแรกเรียก 2 หมื่น พอพ่อผมมาถึง ต่อคำเดียว 3 พัน ถอนแจ้งความเลยครับ
แต่ลงบันทึกประจำวันไปแล้ว นี่แหละครับปัญหา

จากคุณ : อยากรู้กฎหมาย
เขียนเมื่อ : 26 พ.ย. 52 21:09:57 A:115.67.98.23 X: TicketID:243432

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com