Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนแม่ค้าในเน็ตโกงเงิน Pre-order กระเป๋า Longchamp มีเจ้าทุกข์เป็นสิบ ควรไปแจ้งความที่ไหนดีคะ  

ข้อมูลค่ะ
1. ยอดเงินรวมกันแล้ว ตอนนี้ประมาณสองแสนกว่า เจ้าทุกข์สิบกว่าคน (แยกย้ายกันไปแจ้งตามสน.ที่สะดวกแล้วบางส่วน)
2. ตำรวจที่สน.แนะนำให้ไปแจ้งพร้อมกันที่กองปราบฯ (หรือเราไป DSI หรือที่ไหนที่พอจะตรงกับคดีมีไหมคะ)
3. ได้ข้อมูลทะเบียนราษฎร์เกี่ยวกับคนที่เป็นเจ้าของชื่อบัญชีแล้ว โทรไปจิกมันที่ทำงาน เบื้องต้นมันยังคงปฏิเสธ อ้างว่าไม่รู้เรื่อง โดยได้ให้เบอร์บัญชีและบัตรเอทีเอ็มกับเพื่อนแฟนมันไปใช้อีกที (โง่หรือแกล้งโง่กันแน่)
4. พอติดต่ออีกครั้งให้แฟนมันรับสายแทน แฟนมันอ้างอีกว่าพวกมันสองคนไม่รู้เรื่อง (โยนให้เพื่อนมันว่างั้น)
4. เพื่อนแฟนที่ว่านี้ มันอ้างว่าติดต่อไม่ได้แล้ว ทำงานอยู่ตจว. พอเราลองเช็คข้อมูลกับในเวปที่ซื้อขาย พบว่ามันเป็นคนๆเดียวกันกับที่เคยก่อคดีฉ้อโกงทางเน็ตแบบนี้กับเจ้าทุกข์รายอื่นๆอีกเพียบค่ะ (แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมมันยังลอยนวลอยู่)
รบกวนท่านที่พอรู้กฎหมาย ช่วยแนะนำ และให้ข้อมูลที่พอจะช่วยพวกเรา เพื่อที่จะได้ดำเนินการได้ถูกด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : MP
เขียนเมื่อ : 12 ธ.ค. 52 22:15:16 A:124.120.103.78 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com