Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อ..เราเจอคนที่ใช่ช้าเกินไป...เราควรที่จะทำอย่างไรต่อไปดีครับ  

ทำเพื่อคนอื่น เลือกความถูกต้อง ยอมเจ็บเพื่อคนอื่น และเก็บความรู้สึกดีๆนี้ไว้ตลอดไป (34 คน)
  ทำเพื่อตัวเอง เลือกทำตามความรู้สึก ยอมผิดวันนี้เพื่อชีวิตอีก40ปีที่เหลือของเรา (13 คน)

72.34%
  ทำเพื่อคนอื่น เลือกความถูกต้อง ยอมเจ็บเพื่อคนอื่น และเก็บความรู้สึกดีๆนี้ไว้ตลอดไป (34 คน)
 27.66%
  ทำเพื่อตัวเอง เลือกทำตามความรู้สึก ยอมผิดวันนี้เพื่อชีวิตอีก40ปีที่เหลือของเรา (13 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 47 คน

สวัสดีครับ....
   ผมอายุ28ปี แต่งงานมาแล้วปีกว่า(ยังไม่มีลูก)...สาเหตุที่แต่งไวเพราะผมเห็นว่าแฟนคนปัจจุบันก็โอเคดีทุกอย่าง แล้วผมก็ไม่รู้ว่าจะรออะไร สู้รีบๆแต่งเพื่อเพิ่มชีวิตครอบครัวให้ยาวขึ้นน่าจะดีกว่า....
   แล้ววันนี้ผมกลับเจอเรื่องตลกร้าย...เรื่องที่ตัวผมเองเคยประนามคนอื่น...ว่ายังไม่หลุดพ้น...ยังวนเวียนกับเรื่องพวกนี้...ไร้สาระ...เอาเวลาไปสร้างอนาคตดีกว่า...แต่วันนี้เจอกับตัวเอง ขำไม่ออกครับ....
   ผมไปเจอผู้หญิงคนหนึ่งทีแรกเป็นเพื่อน...แต่นานวันกลับกลายเป็นคนที่ใช่ เป็นคนที่รัก รักจริงๆไม่ใช่ความหลงหรือความใคร่เลย ที่ผมมั่นใจเพราะผมไม่ได้ชอบเขาที่รูปลักษณ์ภายนอกเลย...เพราะภายนอกไม่ได้ต่างอะไรกับแฟนผมมาก...แต่ข้างในนี่ซิครับ นิสัย มุมมอง ทัศนคติ ความคิดและอีกหลายๆอย่างมันเข้ากันมาก....ผมอยู่กับเขาแล้วผมสบายใจมาก ผมไม่ได้ต้องการคนที่เดินตามหลัง ผมต้องการคนที่เดินเคียงคู่ คนที่สามารถเป็นคู่คิดผมได้ ตามความคิดผมทัน และเป็นผู้ปลอบโยนที่ดียามผมล้ม ซึ่งเธอมีครบครับ  และที่สำคัญเราคิดและรู้สึกเหมือนกัน และเธอก็มีคนของเธอที่พร้อมจะแต่งงานกันในปีหน้าอีกครับ....ถ้า...เราเจอกันเร็วกว่านี้ผมจะไม่ลำบากใจที่เลือกเลยครับ

ผมควรจะเลือกทางไหนดีครับ????
1.ความถูกต้อง ทำเพื่อผู้อื่น ให้ทุกคนรอบข้างมีความสุข แล้วเราสองคนยอมที่จะเจ็บแทน....แต่เราจะยังคงเก็บความรู้สึกดีๆนี้ไว้ตลอดไป...
2.ความรู้สึก ทำเพื่อตัวเราเอง เปลี่ยนสิ่งที่ผิดให้เป็นถูกด้วยการทำผิด คนรอบข้างคงทุกข์อย่างน้อยก็สองคนคือแฟนผมกับแฟนเขา แต่ยอมทำผิดในวันนี้เพื่อ ช่วงชีวิตที่เหลืออีกกว่า40ปีของเรา....

ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยกันโหวต...ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 22 ธ.ค. 52 19:49:22

จากคุณ : kokuki
เขียนเมื่อ : 22 ธ.ค. 52 08:31:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com