Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

====ครอบครัวกำลังประสบปัญหาเพราะพ่อเป็นลัทธิคลั่งAmway....====  

ครอบครัวดิฉันทำอาชีพค้าขายค่ะ มีอยู่ 2 ร้าน ร้านนึงพ่อทำ อีกร้านแม่ก็ทำไป
ต่อมาพ่อได้รู้จักกับ Amway พ่อดิฉันก็เลยลองไปทำดู
พอเวลาผ่านไปพ่อดิฉันก็เริ่มทำแต่ Amway ร้านตัวเค้าเองไม่เคยสนใจ แม่ของดิฉันเลยต้องไปทำร้านพ่อแทน
ส่วนดิฉันก็อยู่ร้านของแม่ค่ะ น้องชายก็จะไปช่วยแม่ที่ร้านพ่อบ้างเป็นบางครั้ง

ฝ่ายทางพ่อดิฉัน ก็ซื้อสินค้า Amway จำนวนมาก ทั้งมาใช้เอง และทำการตลาดของเค้า
บังคับให้ที่บ้านใช้สินค้า Amway ไม่ว่าจะเป็นสบู่ ผงซักฟอก น้ำยาล้างจาน น้ำยาปรับผ้านุ่ม ฯลฯ
ถ้าคนที่เคยใช้สินค้าของเจ้านี้คงจะรู้ซึ้งถึงราคาใช่ไหมคะ ว่าไม่ใช่ถูกๆเลย
ที่สำคัญคือ ที่บ้านอยู่กัน 4 คนค่ะ ของใช้ในบ้านพวกนี้จะหมดไวมาก จึงไม่คุ้มเลยที่จะซื้อของแพงขนาดนั้นใช้

พ่อดิฉันใช้เงินซื้อสินค้าต่างๆไปเยอะ จึงไม่มีเงินพอซื้อเครื่องกรองอากาศ
ก็เลยมาพูดกับแม่เพื่อขอเงินซื้อ พอแม่ไม่ให้ก็ทำลายข้าวของในร้าน จนแม่ต้องยอม ซื้อมาได้สมใจ
พอไม่มีเงินซื้อของ เค้าก็เที่ยวไปหยิบยืม ไปขอญาติพี่น้อง ป้าของดิฉันพึ่งขายบ้านได้ก็เลยให้เงินมาก้อนนึง
สุดท้ายเงินก้อนนั้นพ่อดิฉันก็เอาไปทำอะไรไม่ทราบค่ะหมดไปในพริบตา
จะไปขออีก เค้าก็ไม่ให้แล้ว ก็เลยต้องมาบีบแม่ดิฉันเอาบ้านที่ซื้อไว้ไปจำนอง

รถที่เป็นเครื่องมือทำมาหากินที่สำคัญ ก็บังคับให้แม่ดิฉันเซ็นเพื่อเอาไปเข้าไฟแนนซ์ ( รถเป็นชื่อแม่ค่ะ )
แม่ดิฉันปฏิเสธเสียงแข็ง ไม่ยอม พ่อเค้าก็เลยอาละวาดพังทำลายข้าวของในร้านเสียหาย
บอกว่า " Guทำไปก็เพื่อพวกMueng " ( อ้างประจำเวลาต้องการเงิน ) "ถ้าGuไม่ได้ทำ พวกMuengก็ไม่ต้องทำมาหากิน"
แม่เค้าก็ไม่รู้จะทำอย่างไรค่ะ ก็เลยต้องยอมให้พ่อเอารถไปเข้าไฟแนนซ์เพื่อเอาเงิน
พ่อดิฉันจะเอาเงินก้อนนี้ไปซื้อของมาทำยอดให้ตัวเองค่ะ
เค้าต้องการทำยอดให้ได้ภายในเดือนนี้ โดยการเอาเงินไปซื้อของมาดองไว้แล้วขายทีหลัง

ตอนนี้สภาพครอบครัวย่ำแย่มากค่ะ แม่ดิฉันก็เครียด บ้านเอย รถเอย สุดท้ายจะมีหนี้เพิ่มมาอีกหรือเปล่าก็ไม่รู้
พ่อดิฉันต้องไปเข้าลัทธิ เอ๊ย!! ไปเซ็นเตอร์ ไปเฮ้าส์มีตติ้ง ไปนครนายก ทุกสัปดาห์
พวกเค้าก็เอาคนที่ประสบความสำเร็จมาให้ดู เอาบ้าน เอารถ เอาอลาสก้า!! มาล่อตาล่อใจคนอยากได้อยากมี

ดิฉันตอนนี้ก็คิดแง่ลบกับธุรกิจพวกนีไปเรียบร้อยค่ะ
ก็รู้นะคะว่าถ้าคนทำมันคิดได้คงไม่เป็นขนาดนี้แต่มันอดคิดไม่ได้จริงๆค่ะ เพราะครอบครัวมันเป็นไปขนาดนี้แล้ว
รู้สึกเสียใจมากๆที่พ่อเป็นแบบนี้ ทำลายข้าวของไม่พอ ยังจะทำร้ายแม่อีก
พูดตรงๆก็อยากจะให้เค้าหย่ากันไปเลยค่ะ ต่างคนต่างทำมาหากินเดินกันคนละทางไปเลย

ตอนนี้ไม่รู้จะทำอย่างไรค่ะ มาพิมพ์ในนี้ที่จริงก็แค่อยากระบาย เพราะยังไงก็คงเปลี่ยนความคิดพ่อดิฉันไม่ได้
ขอบคุณทุกคนที่อ่านนะคะ และขออภัยด้วยค่ะที่พิมพ์ซะยาว

ไอลัทธิบ้า เอาพ่อตรูคืนมานะว้อยยยย T________T

จากคุณ : *~Moku`Moku~*
เขียนเมื่อ : 22 ธ.ค. 52 11:05:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com