Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากรู้ เกี่ยวกับผู้ค้ำประกันค่ะ  

การไปค้ำประกันให้คนอื่นเข้าไปทำงาน แล้วคนนั้นเค้าไปยักยอกทรัพย์แล้วหนีไป เราต้องรับผิดชอบใช้ไหมคะ อยากทราบว่า
1. บริษัทมีสิทธิ์จะมายึดบ้านเราเหรอคะ (เมื่อเราไม่ได้ใช้บ้านค้ำนี่นา) แล้วบ้านของเราก็มีมูลค่ามากกว่าเงินที่เค้ายักยอกไป
2. ถ้าเราตกลงจ่ายค่าเสียหายให้แก่บริษัทแล้ว เรามีสิทธิ์ที่จะแจ้งความจับคนที่ยักยอกเงินไปได้มั้ยคะ (แบบว่าเผื่อเราจะได้เงินคืนจากทางนี้)
3. ทำไมบริษัทเค้าไม่แจ้งความดำเนินคดีกับคนที่ยักยอกเงินคะ แต่มาตามเรื่องกับผู้ค้ำประกัน (คิดเองว่าถ้าแจ้งความอาจจะไม่ได้เงินคืน แต่ถ้าตามเงินกับผู้ค้ำประกันมักจะได้เงิน เนื่องจากผู้ค้ำประกันส่วนใหญ่เป็นบุคคลที่น่าเชื่อถือ)

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับแม่ของเราค่ะ พอดีไปค้ำประกันให้กับลูกของคนรู้จัก ปกติแม่ก็ไม่ค่อยอยากค้ำให้เท่าไร แต่เค้าก็มาตื้อเรื่อยๆ แล้วก็บอกว่าจะไม่ให้มีปัญหา แล้วบ้านก็อยู่ใกล้กันค่ะ แต่ตอนนี้ลูกเค้าก็หอบเงินหนีไปล่ะ แล้วแม่ของเค้าก็รับผิดชอบอยู่นะคะ แต่บอกว่าขอเวลาหน่อย

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : wzj
เขียนเมื่อ : 23 ธ.ค. 52 11:12:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com