Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษากฏหมาย ด่วนครับ จะไปให้ปากคำกับ พนักงานสอบสวน วันที่ 27 ธค นี้ครับ  

คือ น้องสาวของผม อายุ 18 ปี โดน ผู้หญิง อายุ 30 ปี มาดักตีที่หน้ารั้วบ้านตัวเอง โดนที่น้องสาวไม่ได้โต้ตอบ เพราะคนนั้นตัวใหญ่กว่ามากๆๆ และ ใช้ไม้รั้ว ฟาดหัว จากนั้น พอน้อง ล้มลง เขา ก็ขั้นคร่อม และ จับหัวโขกกับถนน เรื่องเกิด วันที่ 24 ธค 52 เวลา 06.00 น. ผมพาน้องไป รพ. เพราะมีอาการปวดหัว และเลือดออก และแจ้งความเวลา 09.30 น. ในวันเดียวกัน   และวันนี้ วันที่ 25 ธค  (คิดว่าคงมีคนแนะนำเขา) ให้ไปแจ้งความ ว่าถูกทำร้าย เพื่อจะได้เป็นคดีทะเลาะวิวาท ครับ ทั้งที่เขาไม่ได้โดนทำร้ายเลย เคยตกลงค่าเสียหายแล้ว แต่ตกลงไม่ได้เพราะเขาบอกว่า จะให้น้องสาวผม 500 บาท เพราะเขาบอกว่าคดีนี้ เสียแค่ 500 ก็พอผมว่ามันไม่ยุติธรรม จะขอถามว่า ถ้าฟ้องร้อง ทางผมจะชนะไหม ครับ มีพยาน 2 คน เห็นเหตุการณ์ และเป็นคนไปแยก คนนั้นออกมาไม่งั้นน้องสาวสลบแน่ๆครับ และวันอาทิตย์นี้ ตำรวจนัดสอบปากคำ ทางผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

พยานเล่าให้ฟังว่า  เวลา 06.00 น. ไปซื้อกับข้าว เห็น น้องสาวและคู่ กรณี มาซื้อกับข้าวเช่นกัน และคู่กรณี ก็ด่าน้องสาว หยาบคาย และท้าตี น้องสาวไม่สน จึงกลับบ้าน ไม่ได้เถียงกลับ  พอมาถึงบ้านก็เห็น คู่กรณี ดักรออยู่ที่หน้าบ้านน้องสาว แล้วเริ่มตบตีและใช้ไม้ฟาดที่หัว

ส่วนสาเหตุ ไม่ทราบแน่ชัด มีพยานอีกคนเล่าให้ฟังว่า คู่กรณี มาเล่าให้เขาฟังว่า ไม่ชอบหน้าน้องสาว ดูกวนโอ๊ย อยากตบ และเขาเตือน ว่าอย่าไปทำ ต่างคนต่างอยู่ และ จากนั้น เขากก็ พูดจะตบ ทุกครั้งที่เจอกัน แต่น้องสาวก็เลี่ยง ไม่สนใจ จึงเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น

ขอเรียนถามทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับ  เพราะผมอยากเอาเรื่องให้ถึงที่สุด  เพราะทางนั้น เขาว่า เรื่องทะเลาะกัน เสียแค่ 500 ก็พอ อยากให้เขารู้สึกว่า การมาทำร้ายคนอื่น นั้นมันไม่ใช่ทางออก ที่ถูกต้อง และ ต้องการให้เขา ไม่มายุ่งกับน้องสาวอีก  จะฟ้องรอ้งได้ไหม จะชนะไหมครับ จะต้องให้ปากคำอย่างไร บ้างครับ

จากคุณ : ChineseBoy
เขียนเมื่อ : 25 ธ.ค. 52 14:34:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com