Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอระบาย โมโหมากครับ ร้านปาเต๊ะใกล้เซนต์จอห์น สั่งสเต๊กแถมแมลงสาบ แล้วยังไม่มีจิตสำนึก..สกปรกจริงๆ  

เมื่อวานนี้ตอนเที่ยงด้วยความหิวครับ จึงแวะทานอาหารที่ร้านปาเต๊ะก่อนถึงโรงเรียนเซนต์จอห์นเนื่องจากเป็นทางผ่าน และผมมีงานต้องรีบไป สั่งสเต๊กหมูราดซอสเห็ด พนักงานมาเสิร์ฟปกติ ทานไปคำแรกเหลือบไปเห็นเจ้าแมลงสาบอยู่บนเนื้อสเต๊กของผม ด้วยความใจเย็นแบบไม่เต็มใจเท่าไหร่ ก็จึงเรียกพนักงานมา ก็ชี้ให้เค้าดูโดยที่ไม่พูดอะไรด้วยท่าทีเป็นมิตร แล้วก็พยายามสงบสติอารมณ์ทั้งที่หิวจนตาลาย ผ่านไปห้านาที พนักงานหญิงคนนึงเดินมาถามว่า แมลงสาบตัวใหญ่ตัวเล็กค่ะ ผมก็ยิ่งปรี๊ดๆซิครับ นี่เป็นประโยคที่เธออุตส่าห์เดินมาจากครัวเพื่อมาถามผม เธอไม่เดินมาเลยจะดีกว่ามั้ย ไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นเลย จนพนักงานคนเดิมคนแรกมาเสิร์ฟสเต็กให้ โดยที่พนักงานคนเดิมไม่รู้เลยว่าก่อนหน้านี้ ผมได้เทซอสมะเขือเทศไว้ที่มุมหนึ่งของจานแล้ว พอกำลังจะทานจานใหม่ที่เค้ามาเสิร์ฟ ผมก็เอ๊ะใจ ขนมปัง เฟรนช์ฟรายและซอสมะเขือเทศ อยู่แบบเดิมเหมือนจานแรก จนผมมั่นใจว่ามันเป็นจานเดิม ทีนี้ผมไม่ไหวจริงๆครับ โมโหมาก ผมเลยเสียงดังเลยครับ มีลูกค้าอยู่ในร้านประมาณสิบกว่าคน ผมไม่ต้องการจะโวยวายให้มันเป็นเรื่อง หรือจะโชว์พาวอะไร  พนักงานน่าจะพูดคำว่าขอโทษกับผมบ้างและทำสเต๊กจานใหม่มาให้ผม ก็แค่นั้นเองที่ผมต้องการ แต่เค้ากลับใช้วิธีที่มักง่ายมากกกๆๆๆ อาจจะแค่เขี่ยแมลงสาบทิ้งไป หรือ เปลี่ยนชิ้นใหม่โดยไม่เปลี่ยนจาน แต่ผัก ขนมปังและอื่นๆ แต่ผมมั่นใจว่ามันคือจานเดิมแน่นอน จิตสำนึกคุณอยู่ไหนกัน ผมเข้าใจว่าที่นี่ไม่ใช่ร้านอาหารหรูๆแพง อาจมีข้อผิดพลาดกันได้ แต่ผมก็ใจเย็นแล้วครับ ไม่ได้หวังว่ามื้อนี้จะต้องกินฟรีหรือมีส่วนลด แต่มันน่าจะมีวิธีแก้ไขที่ดีกว่านี้ ไม่ใช่ทำงานกันแบบชุ่ยๆ ลองนึกถึงว่าถ้าคุณเป็นผม คุณจะโมโหเหมือนผมมั้ย??ขอโทษนะครับไม่ไหวจริงๆ

จากคุณ : อองนิค
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 22:33:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com