Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--ปรึกษาเรื่องการเรียนปริญญาตรีนิตติศาสตร์ครับ--  

คือตอนนี้ผมกำลังเรียนนิติศาสตร์ที่รามคำเเหงอยุ่นะครับ     เก็บวิชาพื้นฐานหมดเเละเหลือเเต่วิชากฏหมายล้วนๆ      พอลองได้เรียนเฉพาะวิชากฏหมายดูเเล้ว       ผมรู้สึกว่ามันยากมากๆเลยครับ     ที่ผมเลือกเรียนกฏหมายเพราะผมเคยไปสอบนายสิบวุฒิม.6ข้อเขียนได้อันดับ3  เเต่ที่ไม่ได้เป็นนายสิบตำรวจเพราะยังไม่มีใบขับขี่    พอจะสอบปีต่อมาเขาก็ไม่รับวุฒิม.6เเล้ว   ผมเคยไปเปิดดูพวกตำราสอบนายร้อยตำรวจ   เห็นพวกคำถามกฏหมายเเล้วผมก็คิดว่ามันก็ไม่น่ายาก   อาศัยความเข้าใจ    ว่าข้อกฏหมายใดใช้กับกรณีใด    ยังไง   เเต่พอมาเรียน   ตอนเรียนก็ยังไม่เท่าไร  เเต่ตอนสอบนี้มันต้องเขียนตอบล้วนๆข้อนึงไม่ตำกว่าเกือบหนึ่งหน้ากระดาษ       สอบเสร็จผมจะปวดมือทุกครั้ง       เพราะปกติไม่ใช่คนที่ชอบเขียนหนังสือยาวๆ ความจริงผมเป็นคนชอบอ่านหนังสือนะครับ    เเต่ผมมันไม่ชอบเขียนนะสิ    เเถบเขียนคำตอบวิชากฏหมายเนี้ย        มันไม่ได้เขียนพอเอาเข้าใจอะครับ     มันต้องถูกต้องทุกคำทุกตัวอักษร        เเละผมก็ไม่ได้ขยันขนาดไปเข้าฟังบรรยายทุกครั้ง        หรือมานั้งอ่านหนังสือวันละหลายๆชัวโมง    ส่วนมากก็จะเน้นมาอ่านสรุปก่อนสอบซักไม่เกินเดือน      ถือคติความรู้ที่มากโข  หรือจะสู้โผที่เลือนลาง     ถ้าทำข้อสอบพอผ่านก็พอทำได้อยู่เเต่ถ้าจะเอาเกรดGนี้ผมเเทบไม่หวังเลยอะครับ(วิชากฏหมายมหาชนเจอถามเรื่องการเเก้รฐม.   ไอ้เราก็รู้วิธีอยู่หรอก   เเต่เวลาเขียนต้องมานั่งนึกว่าในรฐม.มาตรา291มันเขียนยังไงมีคำไหนบ้าง       เเถมมาตรา237เจอคำว่าพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนุญว่าด้วยการเลือกตั้งสส.เเละได้มาซึ่งสว.    ผมก็ปวดมือจะเเย่อยู่เเล้ว     เถมยังต้องเขียนซะหลายรอบเพื่ออธิบายอีก    ผมเลยมาคิดๆดูว่าจะย้ายไปเรียนรัฐศาสตร์ดีไหม    เพราะจบไปผมต้องการไปสอบเป็นตำรวจ    ไม่ได้ต้องการจะเป็นทนายหรืออัยการอยู่เเล้ว      ที่เลือกเรียนนิติตั้งเเต่ต้นเพราะ    มีคนบอกว่าเรียนนิติดีกว่าตรงที่เลือกเป็นพนักงานสอบสวนก็ได้  เป็นสายปราบปรามก็ได้      เเต่รัฐศาสตร์เป็นสายปราบปรามได้อย่างเดียว     เเต่พอเจอความยากเข้าไปผมเลยชักลังเล    เพราะอยากให้เรียนจบเร็วๆไม่อยากเรียนเเบบเรื่อยๆ     เเละคิดว่าถ้าฝืนเรียนทีไม่ชอบจบไปก็ต้องไปทำงานที่ไม่ชอบอยู่ดี     เเต่ผมก็เห็นตำรวจที่จบรัฐศาสตร์หลายคนก็นิยมจะเรียนนิติศาสตร์เป็นปณิญญาที่2กันเยอะ     ผมเลยอยากถามว่ารัฐศาสตร์(วิชารองกฏหมาย)เรียนง่ายกว่านิติศาสตร์เยอะรึเปล่า    หรือผมคิดไปเองว่านิติศาสตร์มันยาก     เพราะผมเข้าห้องบรรยายน้อยไป     อีกอย่างคือผมไม่มีที่ปรึกษาเลย     พ่อเเม่พี่น้องผมก็ไม่ได้เรียนกฏหมายซักคน       ใครมีคำเเนะนำวิธีการเรียนนิตศาสตร์ก็ช่วยเเนะนำผมทีนะครับ        ขอบคุณครับ

จากคุณ : พระเอกจอมหักกระดูก
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 53 04:56:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com