Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านถูกขายโดยที่ไม่รู้เรื่อง  

เนื่องจากบ้านถูกขายทอดตลาดคะ และทุกครั้งที่มีการประมูลขายทอดตลาดโดยกองบังคับคดี เราก็จะไปทุกครั้งเพื่อที่จะไปทำการคัดค้าน เพราะความตั้งใจคืออยากได้บ้านคืน แต่ในทุกครั้งที่ไปก็ยังไม่มีคนประมูลบ้าน ทำให้เรายังคงอยู่บ้านได้ต่อ และยื่นเวลาการเก็บเงินออกไป ให้พอหายใจได้บ้าง

จนล่าสุดในปีนี้เราก็เตรียมตัวที่จะไปเหมือนทุกๆครั้ง เพราะเราก็ตั้งใจเหมือนเดิม ถ้ามีคนประมูลเราก็จะสู้เพื่อเอาบ้านไว้ มีเงิน 5 หมื่นพร้อมที่จะวางเงินสู้ มีญาติที่พร้อมจะใช้ชื่อซื้อคืนให้

เราก็รอประกาศจากทางกรมบังคับคดี โดยปกติจะนำเอกสารมาผุกไว้ที่บ้าน และในเอกสารก็จะมีกำหนดนัดการประมูล 4 นัด ในแต่ละครั้ง

แต่ล่าสุดก็ต้องตกใจเมื่อน้องสาวลองเข้าไปเช็คที่กรมบังคับคดีในอินเตอร์เนท โดยเอาเลขที่บ้านเข้าไปดู พบว่าบ้านถูกขายแล้ว ทุกคนที่บ้านตกใจ เพราะเราก็ตั้งใจจะเอาบ้านไว้ แต่ทำไมบ้านถูกประมูลโดยที่เราไม่รู้เรื่อง ถูกประมูลไปเมื่อวานนี้คือวันที่ 22 มกราคม เราเพิ่งทราบเรื่องวันนี้ โทรไปสอบถามก็ไม่มีคนรับเนื่องจากวันนี้เป็นวันเสาร์ คงต้องรอจนถึงวันจันทร์

อยากรบกวนสอบถามดังนี้คะ

เราสามารถทำอะไรได้บ้างคะ บ้านถูกขายโดยที่เราเองไม่รู้เรื่องเลย เราสามารถติดต่อที่ไหนได้บ้าง มีโอกาสที่จะยื่นกับทางไหนได้บ้าง เนื่องจากไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ ทำไมกรมบังคับคดีทำแบบนี้ หรือว่าไม่มีหนทางแล้วคะ บ้านถูกขายแล้วรอเวลาเขามาไล่ออกอย่างเดียว แต่ยังไงก็ยืนยันนะคะว่าพร้อมจะซื้อบ้านคืน และไม่รู้เรื่องการประมูลครั้งนี้จริงๆ ถ้ามีใครพอจะให้ข้อมูลได้ รบกวนด้วยนะคะ ยังงงไม่หาย ขอบคุณมากคะ

ปล.ในปีที่แล้ว ก็เกิดเหตุการคล้ายๆครั้งนี้ขึ้น คือเราเห็นบ้านนะละแวกเดียวกันมีเอกสารมาผูกติดไว้ที่บ้าน เราก็ยังคิดว่าสงสัยกองบังคับคดีเริ่มจะทำการประมูลอีกแล้วมั้ง แต่ก็แปลกใจว่าทำไมบ้านเราไม่มี ผ่านไป 2-3 วันเริ่มไม่แน่ใจ เลยลองไปดูเอกสารที่ถูกผูกไว้ที่หน้าบ้านใกล้เคียงซึ่งไม่มีคนอยู่ พอลองอ่านชื่อก็ต้องตกใจ เพราะเอกสารที่ถูกผูกไว้ที่บ้านอื่นนั้น จริงๆแล้วเป็นเอกสารของบ้านเรา เราต้องรีบแกะออกมา แล้วรีบโทรไปถามทางกรมบังคับคดี ดีที่ตอนนั้นทางกรมบังคับคดี ยกเลิกการขายนัดแรกโดยให้เหตุผลว่า แจกเอกสารไม่ทัน เห้อ เหนื่อยใจกับการทำงานแบบนี้

ยังไงรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากคะ

จากคุณ : นางสาวซูโม่
เขียนเมื่อ : 23 ม.ค. 53 18:01:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com