Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำการตีความกฏหมาย ว่าด้วยสัญญาการชดใช้ทุนการศึกษา  

ผมได้ทำสัญญาไปศึกษาต่อต่างประเทศ ในสัญญาระบุเริ่มวันที่ 1 กันยายน 2548 ซึ่งในสัญญานี้ระบุข้อผูกพันให้กลับมาใช้ทุน 2 เท่าของเวลาที่ไปเรียน หรือใช้เป็นเงิน 3 เท่า โดยสัญญานี้ให้เป็นไปตามระเบียบสำนักนายกปี 2512 และแก้ไขเพิ่มเติม แต่ขณะที่เรียน ระเบียบสำนักนายกตัวนี้ถูกยกเลิกและให้ใช้ปี 2549 ซึ่งได้ลดข้อผูกพันลงเหลือ 1 เท่าเวลา 2 เท่าเงิน ผมได้เดินทางไปเรียนทั้งสิ้น 865 วัน ซึ่งการบังคับใช้ระเบียบ กพ.ได้ออกหนังสือเวียนถึงแนวทางปฏิบัติแล้วว่า สำหรับกรณีผมให้บังคับใช้ สองช่วง ก่อนระเบียบใหม่ออก ให้ใช้เก่า หลังระเบียบใหม่ให้ใช้ใหม่ ดูแล้วปัญหาไม่น่ามีอะไร แต่ มหาวิทยาลัยที่ผมสังกัดอยู่ ดันออกระเบียบมหาวิทยาลัยให้มีข้อผูกพัน เป็นเวลา 2 เท่าเหมือนระเบียบเดิมในกรณีของทุน จึงทำให้ผมไม่ได้ประโยชน์จากระเบียบใหม่ปี 2549 ข้อสงสัยของผมก็คือ
1.ตกลงว่าระเบียบของมหาวิทยาลัยจะใหญกว่าระเบียบสำนักนายกหรือเปล่า
2.กรณีที่ผมทำสัญญาฉบับเดียวซึ่งเป็นทั้งสัญญาเงินเดือนและสัญญาทุนฉบับเดียวกัน โดยสัญญาอยู่ภายใต้ระเบียบสำนักนายกอันเก่าปี 2512 ระเบียบมหาวิทยาลัยจะสามารถบังคับใช้กับผมได้หรือเปล่า เพราะผมไม่ได้เซ้นต์สัญญาทุนกับมหาวิทยาลัยเป็นการเฉพาะเหมือนมหาวิทยาลัยอื่น
3. เนื่องจากผมไม่มีความรู้ทางกฏหมายมากนัก ช่วยแนะนำผู้ที่มีความเชี่ยวชาญในกรณีของผมด้วยครับ (มาทางหลังไมค์ได้ครับ)
4. เนื่องจากผมคิดว่าผมไม่ได้รับความเป็นธรรมจากระเบียบมหาวิทยาลัยนี้ เพราะออกระเบียบมาเพื่อมัดคนในสังกัด อยากจะไปขอข้อวินิจฉัยจากศาลปกครองเหมือนกัน แต่ไม่กล้า ครับ กลัวต้องพิพาทกับผู้ใหญ่ ผมจึงต้องหาข้อมูลให้มากที่สุดก่อนจะดำเนินการต่อไปครับ

ขอความกรุณา ครับ

จากคุณ : Dr.Geotech-A
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 53 00:26:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com