Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเรื่องเดือดร้อนครับ ขอรบกวนผู้รู้  

ตัวผมเอง ทำงานกราฟฟิคใน โรงพิมพ์ฉลากอาหารแห่งหนึ่ง.....

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อเดือน 10 ปีที่แล้ว ผมทำฉลากอาหารตัวนึง
แต่เมื่อไม่นานมานี้ ลูกค้าส่งฉลากคืนมา
เนื่องจาก  บาร์โค้ดผิด.....

ลูกค้าจะขอเคลม....

ทางเจ้าของโรงพิมพ์ เรียกเข้าไปต่อว่า (ตามระเบียบ)
พร้อมกับดุด่าว่ากล่าว....

ผม (ซึ่งผิดจริงตามข้อกล่าวหา)....ผมใส่บาร์โค้ดผิดจริงๆ ครับ
แต่...ผมทำกราฟฟิกเท่านั้น...มีคนตรวจปรู๊ฟ ก่อนส่งลูกค้าอีก 3 คน...
และตัวที่ส่งพิมพ์ ลูกค้าก็ โอเค มาแล้วด้วย

แต่ทางเจ้าของโรงพิมพ์ ให้ผมพูดว่า....จะรับผิดชอบคนเดียวทั้งหมด....

เมื่อผมไม่พูด ฏ้บังคับ ย้ำอีกครั้งนึงว่า "พูดซิ!!!! ว่าจะรับผิดชอบคนเดียว"

ผมจึงต้องพูดเสียอบ่างเลี่ยงไม่ได้.....
หลังจากนั้น ก็ด่าๆๆๆๆ ว่าๆๆๆๆ บ่นๆๆๆ

แล้วขอบัตรประจำตัวประชาชนผมไป พร้อมกับเรียกคนมาร่างใบสัญญา....

ว่า....ผมจะทำงานเพื่อใช้เงินก้อนนี้ทั้งหมดคนเดียว!!!....

พร้อมกับ กดดัน แกมบังคับ ให้ผมเซ็นยินยอม อย่างเลี่ยงไม่ได้ (แล้วผมก็จำใจต้องเซ็นต์)....

เมื่อถึงวันจ่ายเงินเดือน เจ้าของโรงพิมพ์ ก็เถามว่าผมจะจ่ายเงินเท่าไหร่ ...

ซึงโดยปกติแล้ว จะหักเดือนละ 1000 บาท

ผม...ซึ่งได้เงินเดือนเพียง 10500 บาท(เพิ่มแล้ว)
ต้องจ่ายค่าบ้าน + ค่ารถ รวม 9000 บาท ต้องมาจ่ายอีก 1000 บาทเพื่อใช้หนี้
ผมจะต้องทำอย่างไรครับ

เพื่อนผมแนะนำว่า เอาใบสัญญาไปทำสำเนา แล้วออกไปเลย ไม่ต้องสนใจ
ให้ไปฟ้องเอา....ถึงแพ้ ก็เสียไม่ถึงที่เค้าเรียกร้องอยู่ดี....(ผมได้ยินมาว่าผมต้องจ่าย 80000 บาท)
แต่ในใบสัญญาไม่ได้เขียนจำนวนเงินลงไป....
ทำยังงั้นได้รึเปล่าครับ....

ถ้าผมหายไปเลย จะทำได้รึเปล่าครับ....

ตอนนี้ผมเครียดมาก ขอคำปรึกษาด้วยครับ....

จากคุณ : soundboyz
เขียนเมื่อ : 1 ก.พ. 53 15:29:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com