Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมมีปัญหาชีวิต เรื่องอาการป่วยจนต้องลาออกจากงาน  

ผมมีปัญหาต้องการคำแนะนำ ในเรื่องของงาน ที่มีสาเหตุจากการผ่าตัดรักาาตัวระยะเวลานานครับ   vote  [ถูกใจ]  [แจ้งลบ]  

ผมขอแนะนำตัวเองก่อน ผมอายุ 23 ย่าง 24 ปี ผมจบจากจุฬา สาขา Logistic

ผม ได้งานทำที่ระยอง ซึ่งตอนแรกผมเองก็แฮปปี้กับงานดี เป็นงานที่ต้องใช้ทักษะในการเจรจาติดต่อสื่อสาร บริษัทนี้มีระยะเวลาทดลองงาน 4 เดือน

แต่ในระยะเวลาเดือนที่ 2 ที่ผมทำ ผมมีอาการป่วยที่เพิ่งแสดงอาการออกมา และเมื่อสิ้นเดือนที่ 3 ผมได้ทราบว่า ทางเดียวที่ผมจะหายขาดจากอาการนี้ได้นั้น
คือการ ผ่าตัด.....3 ครั้ง.......ที่ขากรรไกร

ผมจึงจำเป็น....ลาจากจากที่ทำงานที่ผมทำ
(ผมเข้าใจที่ทำงานผมนะ เพระว่างานที่ผมต้องไปทำต้องใช้ทักษะในการพูดสูงมาก ถ้าผมทำงานให้เค้าไม่ได้ ยังไม่พ้นโปรซะด้วย)

ปัญหา ตอนนี้คือ ผมต้องรักษาด้วยการใส่ เครื่องดัดในช่องปาก ไม่ได้ออกมาข้างนอกปาก  ซึ่งผมต้องคาบเจ้านี้เต็มปาก 24 ชั่วโมง ยกเว้นเวลาแปรงฟันและเวลากินข้าว เป็นเวลา 6 เดือน ก่อนผ่าตัดใหญ่ 2 รอบ

ผมคงไม่สามารถทำงานที่ต้องใช้ปากหรือหูในการทำงานได้อีกแล้วในช่วงนี้ (ขากรรไกรมันไปทำให้หูผมเสียไปข้าง)

ผมเลยอยากขอคำแนะนำจากทุกท่านว่า ถ้าผมจะต้องทำงานที่ต้องใช้ประสาท มือและตาทำในการทำงาน ที่มีอนาคต
ผมควรศึกษางานด้านไหนดีครับ?
ผมควรเบนเข็มเดินไปทางไหนดีครับ?
หรือผมควรจะทำยังไงดีครับ?

พูดตามตรงมันกลายเป็นว่าตอนนี้ สาขาที่ผมเรียนมานั้น ผมไม่สามารถไปทำงานสาขานั้นได้แล้ว (ยกเว้่นงานพิมพ์งานเอกสาร)

ขอขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

จากคุณ : Asceli
เขียนเมื่อ : 3 ก.พ. 53 11:44:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com