Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยเจ้าหนี้หน่อยคะ...เจอลูกหนี้หัวหมอจะทำไงดีคะ (T_T)  

สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆชาวศาลาประชาคม

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง.......
ขอกราบสวัสดีแทบอกของพี่ๆเพื่อนๆผู้รู้กฏหมายทุกท่าน อิๆ

เดือดร้อนอย่างแรงเลยอ้อนเป็นพิเศษฮ่าฮ่าฮ่า  

ตอนนี้กำลังติดตามทวงลูกหนี้รายหนึ่งอยู่ค่ะ
ผัดผ่อนมา 9 เดือนเต็มแล้ว   ไม่ใช้หนี้เลยสักแดง
เป็นลูกหนี้ที่ครบองค์สามเลย นั่นคือ

ไม่มี    - ปฏิเสะได้ตลอด  

ไม่หนี  - ชอบบอกว่า  ไม่หนีอยู่แล้ว  ก็ไม่ได้ไปไหนซะหน่อย บ้านก้อยู่ตรงนี้

ไม่จ่าย - เดี๋ยวมีเมื่อไรก็ให้ละน่า  

แต่ 9 เดือนมาแล้วค่ะที่ไม่เคยจ่ายหนี้เลย
ที่ผ่านมาได้ถึง 9 เดือนก็เพราะเจ้าหนี้ยอมมาตลอด  
โดยลุกหนี้หัวหมอมาตลอดค่ะ  ทำเป็นพูดนิ่มๆกับเราว่า
จะให้เขาไปเจรจราประนีประนอมกันที่โรงพักไหนก็นัดมาเลย  
ขู่จะเอาเราขึ้นโรงพักอย่างเดียว   คิดว่านี่เป็นไม้ตายแล้ว
เพราะหนี้เป็นหนี้นอกระบบ  ดอกเบี้ยมันเกินอยุ่แล้วใช่ไหมคะ

ตอนนี้ฝ่ายเจ้าหนี้ก็เหนื่อยแล้ว  ที่ผ่านมายอมมานานถึง 9 เดือน
จะส่งทีมทวงหนี้ลงพื้นที่ละค่ะ (==)  แบบว่า เจ้าหนี้ใจเย็นสุดๆยังฉุนขาด
รายอื่นไม่เคยทำ แต่รายนี้..เจ๊ขอเหอะ  อย่างงั้นกันเลย

ฝ่ายลูกหนี้ก็ไหวตัวทันทีนะคะ  พอรู้ข่าวว่าจะส่งทีมทวงหนี้ไปเนี่ย
รีบโทรมาขู่เราตามแบบเดิมๆก็คือ จะเอาเราขึ้นโรงพักอีกนั่นแหล่ะค่ะ
พอรู้ค่ะว่า เขากลัวมากๆว่าทีมทวงหนี้จะไปทวงเขากับพ่อแม่
และกลัวว่า ลูกเขาจะรุ้เรื่องน่ะค่ะ  
เลยคิดว่า นี่คงเป็นการพยายามขู่
เพื่อให้ฝ่ายเรายุติการส่งทีมไปทวงหนี้มากกว่าจะลากเราขึ้นโรงพักจริงๆ
เพราะคิดว่าถ้าเขาจะทำจริงๆ  คงทำไปแล้ว(รึป่าว)
นี่ก็ไม่ได้ขู่ครั้งแรก  ขู่เราแบบนี้มาต่อเนือ่งค่ะ  จนตอนนี้หมดความอดทน

ปัญหาตอนนี้ก็คือ

1.ลุกหนี้ขู่ว่า  ถ้าเราส่งทีมทวงหนี้ไป  เขาจะไม่ยอมรับสภาพหนี้ค่ะ  
ขาวมณีมึนไปเลยค่ะ  (-"-)  
ที่มาของการกู้ยืมนะคะ  คือ  เขามาขอยืมกับเพื่อนอีกทีคะ่
เพื่อนก้แนะนำมาให้เจ้าหนี้  แต่ทำสัญญากู้ยืมก็ทำกับเจ้าหนี้เองนะคะ  
ไม่ใช่เป็นการยืมเปล่าๆแต่อย่างใด  
แต่โชคร้ายจริงๆก็ตรงที่ไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกันเลยค่ะ    เห้อ

มีสัญญาเงินกู้แล้ว  ลูกหนี้ยังมีสิทธิไม่รับสภาพหนี้ได้ด้วยหรอคะ
ลุกหนี้จะบอกไม่รู้ไม่เห็นกับหนี้ก้อนนี้ได้อย่างไรคะ  ช่วยชี้แนะหน่อย T_T

2. ลูกหนี้ขู่ว่า  ตอนนี้ ตร. ปราบปรามหนี้นอกระบบนะ ไม่กลัวหรอ  
ก็ขู่แบบอ้อมๆด้วยการบอกให้เรานัดเขาไปไกล่เกลี่ยกันที่โรงพักอ่ะค่ะ  
ถ้าสมมติว่า  เรารับคำท้าของลูกหนี้  ไปเจอกันที่โรงพักจริงๆ  
ถ้าไม่นับเรือ่งดอกเบี้ยเกิน  ลุกหนี้จะแจ้งข้อหาอะไรกับได้คะ  
ตร. จะดำเนินคดีอะไรกับเราบ้างคะ
(ไม่นับเรือ่งที่ ตร. อาจจะตกหลุมรักเจ้าหนี้นะคะ  555+)

3. กรณีเราส่งทีมไปทวง  แต่ทีมทวงไม่ได้ทำิผิดเลย  แค่ไปทวงถามเท่านั้น  
ไม่ได้ทำร้าย ข่มขู่ กรรโชกทรัพยื  ไม่ได้ทำให้อับอาย  ไมไ่ด้ประจาน  เลย  
แค่ไปทวงถามถึงบ้านกับเจ้าตัวเองโดยตรง  
เราผิดด้วยหรือคะที่ไปทวงหนี้ที่บ้านเขาน่ะ  
(เห้อ  แอบท้อนะคะ  เป็นเจ้าหนี้  ไปทวงตังค์ถึงบ้านก็ไมไ่ด้เนี่ย)

4. การขึ้นศาล  สมมติเราเลือกที่จะฟ้อง แล้วลูกหนี้ทะเบียนบ้านอยู่กทม.อ่ะค่ะ  แต่ทำสัญญากู้กันที่ ตจว.  อย่างนี้เราต้องฟ้องศาลไหนคะ
ฟ้องศาลในท้องที่ของเราเอง( ตจว.)ใช่หรือเปล่า  

5. เจ้าหนี้จะฟ้องได้บ้างไหมคะว่าถุกลูกหนี้ข่มขู่  (T_T)  
โดยที่ผ่านมาเจ้าหนี้ไม่เคยข่มขู่เขาเลย  โทรไปถามเงินก้พูดสั้นๆนิ่มๆตลอด  
ไม่เคยกระโชกโฮกฮากใส่สักครั้ง
ครั้งล่าสุด บอกเขาว่า นี่จะเป้นครั้งสุดท้ายแล้วนะที่โทรมาทวงเอง  
จะไม่ทวงอีกแล้ว   โห..แหม..ข่มขู่เราใหญ่  
คงเดาได้ว่า เราจะส่งทีมปฏิบัติการทวงหนี้แล้วนะเอง  

ก็ตลอดมามีแต่ลูกหนี้ค่ะว่าเราฉอด ๆ ๆ  
แถมตอนนี้..เที่ยวพูดไปทั่วเลยค่ะว่า  
ไม่อยากโทรมาเคลียร์กับเราเองโดยตรงเพราะมักถูกเราขู่อยู่เรื่อย  
นี่ใครๆก้นึกว่าเจ้าหนี้แรงแรงๆๆนะคะเนี่ย  ทั้งที่เราต่างหากถูกข่มขุ่ฉอดๆ (-*-)  

อย่างนี้จะดำเนินการอย่างไรได้บ้างคะ  ลุกหนี้เข้าข่ายผิดแบบไหน  
หรือควรดำเนินการป้องกันไว้อย่างไรดี

เห้อ....เพราะอยากได้เงินคืนค่ะ
ถ้าไม่เสียดายตังค์ก้อนนี้ขึ้นมาเมื่อไร
จะให้ทีมทวงหนี้ไปตบให้กลิ้งเลย ฮือ ฮือ  
ชักจะมีน้ำโหแล้วเหมือนกันนะคะเนี่ย

ถ้าท่านใดพอจะแนะนำได้  รบกวนอนุเคราะห์น้องหนูขาวมณีหน่อยนะคะ
ต้องการได้เงินคืน  ทำอะไรก็ทำไม่ถุกแล้วค่ะ  กลัวทำผิดกฏหมาย
แต่ก้ไม่อยากถูกลูกหนี้ขู่แบบนี้ค่ะ  ลูกหนี้ขยันขู่จางเล้ยย

ตอนนี้คิดว่าถ้าเจ้าหนี้บ้าๆขึ้นมา...
จะไปตบให้กลิ้งโชว์แม่ค้ากลางตลาดเองแล้วค่ะ  
ให้้อายอยู่ไม่ได้ไปเลย
เดือดมากเลยอ่ะ (V_V)

ดูหน้าเจ้าหนี้สิคะ...เพลีย  ละเีหี่ย  จ๋อย  น่าสงสารที่สุดเลย

V
                                  V
                                  V

จากคุณ : คุณหนูขาวมณี
เขียนเมื่อ : 10 ก.พ. 53 16:21:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com