Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผิดหวังในความรัก ดีกว่าพังทลายในชีวิตครอบครัว  

ก็วันนี้เอาประสบประการณ์ของหนุ่มโสด โสดมาหลายปีแล้ว ก็ม่แต่คนถามว่า ทำไมถึงไม่แต่งงานซะที แต่เรารู้ต้วเองดีครับ ว่าทำไมถึงไม่ยอมแต่งงานแต่งการ ผมเองจะเรียกว่าอาภัพรักก็ว่าได้ เจอแต่คนที่ไม่สามารถจะใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันได้ คือประมาณว่า แต่งงานไป กับคนนิสัยแบบนี้ ชีวิตรอบครัวพังแน่ๆ ก็เลยตัดสินใจแยกทางจะดีกว่า
เพราะคิดว่าเราผิดหวังในความรัก ดีกว่าผิดหวังในชีวิตครอบครัว
อีกประการหนึ่ง เป็นคนโสดนี่ก็ดีอย่างนะครับ เราสามารถลุยงานอิสระ สามารถทำอะไรได้สุดๆ อย่างที่เราอยากจะทำ ชีวิตคนมีครอบครัวเหรอครับ จะสามารถมาทำอะไรแบบนี้ได้ ครอบครัวก็ต้องมาก่อน งานจะชอบหรือไม่ชอบ ก็ทนๆ ทำไป
แต่คนโสดอย่างผม ไม่รู้จะทนทำไปเพื่อใครอะครับ ก็เลยออกมาลุยงานอิสระ อาชีพอิสระ
ผมยังจำ คำพูดของรุ่นพี่ผมคนหนึ่ง แกสอนผมว่า "ดูพี่เป็นตัวอย่างสิ พี่ไม่ได้มีครอบครัว พี่สามารถทำธุรกิจ จนมีอะไรมาถึงทุกๆ วันนี้ ถ้าพี่มีครอบครัว พี่จะมีอะไรขนาดนี้เหรอ"
ทำให้เรามองโลกในแง่ดีว่า การเป็นโสด มันสามารถทำให้เรา สามารถทำอะไรที่เราอยากจะทำได้จริงๆ และประสบความสำเร็จได้จริงๆ

จากคุณ : นายสาระแน
เขียนเมื่อ : 20 เม.ย. 53 10:25:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com