Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>>>ผิดมากไหม ถ้ารู้สึกว่าตัวเองไม่เหมาะ กับประเทศไทย ???<<  

เราเป็นคนไทยโดยกำเนิดค่ะ (อาจมีเชื้อสายจีนบ้าง) เกิดที่นี่ โตที่นี่ ไม่เคยไปอยู่ประเทศอื่น
แต่...ทำไมคะ ทำไมยิ่งอยู่ไปเราถึงยิ่งรู้สึกว่าบางทีที่นี่มันไม่เหมาะกับเรา
ขอยกตัวอย่างนะคะ เช่น

เราเป็นคนตรงต่อเวลา...แต่เวลานัดใคร ไม่เคยมีใครมาตรงเวลา เหมือนคนไทยเกือบทุกคนเห็นการมาสายเป็นเรื่องปกติ แม้สังคมที่เราอยู่ คนเรียนสูง ๆ มาก ก็ไม่มีใครตรงเวลาเท่าไร ...มันเหนื่อยกับการรอคอยค่ะ

การเคารพสิทธิของผู้อื่น ...ชีวิตนี้เราย้ายที่อยู่มา ๔ ครั้ง ทุกที่จะต้องมีพวกส่งเสียงรบกวนคนอื่น ไม่ว่าจะเป็นร้านอาหารเปิดเพลงดัง ๆ มีขี้เมามากรี๊ด ๆ หน้าเวทีเปิดโล่ง เสียงดังไปทั้งซอย ไม่สน (กรูสนุก กรูเปิดแล้วรวย) รถหาเสียง...เปิดเสียงกันเข้าไป กรอกหูชาวบ้านเข้าไป มาเปิดให้ฟังถึงในห้องนอน ใครป่วยใครสอบไม่สน (กรูจะหาเสียง) ฯลฯ
ขอพื่นที่ส่วนตัวสงบ ๆ ไม่ถูกรุกล้ำ แม้ในบ้านตัวเอง ก็ไม่ได้หรอคะ?

ทุกที่ต้องมีคน "นินทา" บ้านนู่น บ้านนี้ คนอื่นไม่มีใครดี ชั้นดีคนเดียว ขอบคุณนะคะ ที่เป็นห่วงคอยพูดถึงอยู่ไม่ขาด แต่แบบนี้ขอ "ต่างคนต่างอยู่" ดีกว่า

พูดนินทา เพ้อเจ้อ เป็นแชมป์ แต่พอพูดอะไรเป็นการเป็นงานกลับไม่ยอมพูด ยิ่งให้พรีเซนต์งานอะไรยิ่งแล้วใหญ่ เกี่ยงกันอยู่นั่น..อันนี้ส่วนใหญ่ที่เจอ

คนมั่นใจ คนพูดตรง กล้าคิดกล้าแสดงออก ถูกมองว่าก้าวร้าว พวกชอบพูดลับหลัง นินทา ขี้ประจบดูเป็นคนดี

เปิดทีวีี่มีแต่ละครน้ำเน่า ทุกเรื่องต้องข่มขืน แย่งผู้ชาย ตบตี ไม่เคยพัฒนา
วงการเพลงเน้นหน้าตานักร้องมากกว่าเสียง หน้าตาดีแถมรวยออกเทปได้เลย มีความสามารถอย่างเดียว รอไปก่อน

ไม่อยากพูดถึงการเมือง...ก็อย่างที่เห็น ๆ กันอยู่

ไม่รู้ว่าสภาพสังคม หรือลักษณะนิสัยที่ว่ามานี้เราเจออยู่คนเดียวรึเปล่านะคะ แต่ไปที่ไหน ๆ ก็มักเจอแบบนี้ (เรามีโอกาสได้อยู่หลายจังหวัด) รู้สึกอึดอัดค่ะ เราไม่อยากบอกว่าสังคมไม่ดี เพราะบางทีสังคมอาจดี แต่เราไม่เหมาะเอง...

ไม่รู้คนอื่นเคยเป็นแบบนี้กันไหมคะ

ปล.เราไม่ได้บอกว่าฝรั่งดีกว่านะคะ แต่บางทีมันจะเหมาะกับเรามากกว่ารึเปล่า เพื่อน ๆ ว่าไงคะ

จากคุณ : who what when where why how???
เขียนเมื่อ : 2 พ.ค. 53 00:17:54 A:115.67.189.216 X: TicketID:177858

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com