Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เก่งเรื่องงาน แต่ ไม่เก่งเรื่องภาษา จะทำยังไงดีน้ออออ..?  

เรียนจบมาหลายปีแล้วค่ะ อายุงานก็มากอยู่พอสมควร
ประสบการณ์เรื่องทำงานนะเหรอ...? เก่งค่ะ เอาตัวรอดได้พอสมควร
เป็นฝ่ายการตลาดค่ะ หาลูกค้าเก่ง พูดจาฉะฉาน

แต่.....

ปัญหา ของดิฉันก็คือ เรื่องภาษาอังกฤษ ดิฉันไม่เก่งเลย สู้น้องๆ จบมาใหม่ๆ ที่มาทำงานกับดิฉันไม่ได้ เก่งภาษากันมากๆ ดิฉันเป็นหัวหน้าเขา อายมากๆๆๆๆ ค่ะ อ่าน เขียน อะไร ก็ไม่ได้เหมือนกับเขา (ภาษาอังกฤษ ดิฉันอ่อนมากจริงๆ)

และ ตอนนี้ บริษัทดิฉัน เค้าก็ อินเตอร์ ขึ้นเรื่อยๆ คบค้า สมาคม กับ ต่างชาติมากยิ่งขึ้น เวปไซต์บริษัทดิฉัน ยังเป็นภาษาอังกฤษเลย (เมื่อก่อนเป็นภาษาไทย)

เพื่อนๆ อาจจะสงสัยนะคะ ว่า แล้วดิฉันมาทำงานนี้ได้ยังไง ในเมื่อไม่เก่งเรื่องภาษา ก็ เมื่อสมัย 10 กว่าปีที่แล้ว บริษัทดิฉันเขารับสมัคร จนท.ฝ่ายการตลาด ภาษาก็ไม่ค่อยจะสำคัญเท่าไหร่ เอาลูกขยันเข้าไว้ ดิฉัน เก่งในเรื่อง การพูด การจา ขยัน ไม่ย่อท้อต่อความยากลำบาก หนักเบา เอาสู้ จนได้ตำแหน่งที่สูงมาเรื่อยๆ และเจ้านายก็รักด้วย ในความขยันของเรา ในเรื่องการทำงานดิฉันไม่มีเรื่องบกพร่องประการใด แต่มาระยะหลังนี่ ดิฉันไม่รู้ไม่เก่งเรื่องภาษา ก็มาเครียดเรื่องนี้แหละค่ะ

อ่านจบแล้ว เพื่อนๆคงอยากจะให้ดิฉันไปเรียนภาษาอังกฤษเพิ่ม ใช่ไหมคะ

ขอบอกนะคะว่า

1. ภาษาอังกฤษดิฉันไม่ชอบเอาเสียเลย ตั้งแต่เด็กแล้ว (ใจมันไม่รักจริงๆค่ะ)
2. อายุดิฉันก็มากแล้ว ย่าง 40 จะให้ไปเรียนภาษา คิดว่า ไม่เข้าสมองแน่ค่ะ
(รู้นะคะ ว่าไม่มีใครแก่เกินเรียน แต่...มันไม่ไหวจริงๆค่ะ)

จุดอ่อนของดิฉันก็คือ

ไม่เก่งเรื่องภาาษา

จุดแข็งก็คือ

ทำงานเก่ง หนักเบาเอาสู้ ตากแดด ตากลม ตากฝน สู้งานตลอด ไม่เหน็ดเหนื่อย

จุดแข็งของเด็กจบใหม่ที่ทำงาน

ภาษาเก่ง ใช้งานเครื่องคอมฯ คล่อง แต่งตัวดี ทันสมัย น่าดูชม

จุดอ่อนของเด็กจบใหม่

ไม่ อดทน ตากแดดก็ไม่ได้ ร้อน เอาแต่เม้าส์กัน ว่างไม่ได้ ช้อปปิ้งตลอด (ช่วงพักกลางวัน มักแว้ป ไปช้อปปิ้งกันเสมอๆ ตามประสาเด็กวัยรุ่น จบมาใหม่ๆ เข้าสายตลอด ) ไปติดต่อนอกสถานที่ แท๊กซี่ไม่อยากขึ้น รอรถตู้บริษัทอย่างเดียว (หากเป็นเรา ลุยอย่างเดียว ไม่รอรถบริษัทหรอก เสียเวลา ไปได้ก็ไปเลย ให้งานมันเสร็จเร็วๆ)

จบแล้วค่ัะ

เข้ามาบ่นให้ฟัง ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบ

สวัสดีค่ะ

จากคุณ : คนไม่เก่งภาษา
เขียนเมื่อ : 13 พ.ค. 53 15:12:32 A:172.29.11.241 X:202.29.62.252 TicketID:241907

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com