Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอผมพูดเกี่ยวกับเรื่องความเหลื่อมล้ำทางสังคมหน่อยครับ  

คือ ขอกระผมพูดอะไรเรื่องความเหลื่อมล้ำทางชนชั้นได้ไหมครับ?

กระผมเป็นคนชั้นกลาง เกิดและเติบโตมาที่กรุงเทพ ฐานะทางบ้านไม่ได้ดิบดีอะไรนัก แต่ก็ไม่ได้ขัดสน

ปัจจุบันทำงานเป็นพนักงานกินเงินเดือนที่สุดแสนจะธรรมดา

เนื่องจากที่บ้านมีคนอาศัยอยู่พอสมควร จึงมีการจ้างแม่บ้านไว้คอยช่วยงานในด้านต่างๆ

หลายวันมานี่ประเด็นการเมืองร้อนแรงเป็นอย่างมาก มีการพูดอย่างหนาหูถึงเรื่องความเหลื่อมล้ำในสังคม

ผมจึงได้ถือโอกาสสอบถามเธอถึงชีวิตความเป็นอยู่ของผู้คนที่ต่างจังหวัด ว่ามีความขัดสนมากมายขนาดนั้นเชียวหรือ

เธอเป็นชาวสุรินทร์โดยกำเนิด หมู่บ้านของเธออยู่ห่างจากอำเภอเมืองมากพอดู

แรกเริ่มผมถามเธอก่อนว่า น้ำไฟเข้าถึงหมู่บ้านเธอหรือไม่ เธอบอกว่าเข้าถึงนานแล้ว

มีทีวีและสัญญาณมือถือครบถ้วนหรือไม่ผมถามต่อ เธอบอกว่ามี ทุกบ้านที่นั่นมีทีวีดู

สาธารนูปโภคขั้นพื้นฐานก็ดูครบถ้วนดีนี่นะ แล้วอะไรล่ะที่จะเป็นปัจจัยที่ทำให้เกิดความเหลื่อมล้ำ ผมนึกในใจ

ที่นั่นมีแอร์ไหม ผมยิงคำถามถัดไป เธอบอกว่าไม่มี ที่นั่นไม่ค่อยมีคนที่ใช้เครื่องปรับอากาศกัน

ผมจึงถามเธอต่อว่าลำบากไหม เธอบอกไม่มีปัญหา คนส่วนใหญ่ที่นั่นใช้พัดลมกัน แล้วก็อยู่กันได้อย่างปกติสุข

ระหว่างที่ผมฟังเธอตอบ ผมก็พลางคิดไปในใจว่า มันก็ดูแล้วไม่ได้แตกต่างกับชีวิตในกรุงของผมเท่าไหร่

กลางวันถ้ามีโอกาสอยู่บ้านผมก็ใช้แต่พัดลม เฉพาะตอนนอนเท่านั้นแหละที่ผมจะเปิดแอร์

อาจจะถือว่าสบายกว่าหน่อยเวลานอน แต่ตอนที่ต้องจ่ายค่าไฟก็ต้องถือว่าผมลำบากกว่าพอดู

โอเคนี่ล่ะเป็นไง ผมกล่าวกับตัวเองก่อนที่จะถามเธอว่า มีคอมพิวเตอร์ไหม เธอบอกว่าไม่มีหรอกใช้ไม่เป็น

ก็ฟังดูสมเหตุสมผล ผมเป็นคนกรุงแท้ๆ แต่กว่าที่บ้านจะมีคอมพิวเตอร์ส่วนตัวก็เมื่อไม่ถึง 10 ปีที่แล้วนี่เอง

อินเตอร์เน็ทแรงๆยิ่งไม่ต้องพูดถึง พึ่งมีเมื่อไม่นานมานี้เอง แต่ก่อนหรูสุดก็พิมพ์ดีดไฟฟ้า...

แล้วเรื่องคมนาคมล่ะ การเดินทางไปไหนมาไหนลำบากไหม เธอบอกว่าไม่

ส่วนใหญ่ผู้คนจะใช้มอเตอไซด์บ้าง รถกระบะบ้าง มีรถบริการ ไม่มีปัญหาเรื่องการเดินทาง

เธอบอกว่าถึงถนนจะไม่ราบสนิทมีฝุ่นบ้าง แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่านั่นเป็นปัญหาในการเดินทาง

ในทางกลับกัน ถนนราดยางในเมืองกรุงหลายๆจุดดูจะขรุขระกว่าถนนที่บ้านเธอด้วยซ้ำ

ผมคิดในใจ ก็แน่นอนล่ะ ราดยางดีแค่ไหน พวกรถบรรทุกมันบรรทุกกันเกินขนาดหมด ไม่พังก็แปลกล่ะ

ผมพึงตระหนักว่า การถามถึงข้าวของเครื่องใช้เหล่านี้คงจะไม่สามารถทำให้ผมรู้ถึงปัญหาที่แท้จริงได้

ผมจึงถามใหม่ว่า คนชนบทส่วนใหญ่จะมีปัญหาเรื่องเงินใช่ไหม เธอตอบว่า แล้วแต่คน

เธออธิบายให้ฟังว่า คนที่มีปัญหาส่วนใหญ่จะทำงานแค่อย่างเดียว ตัวอย่างเช่น พอหมดฤดูปลูกข้าวแล้วก็ไม่ได้ทำอะไร

เธอบอกว่า งานในตัวเมืองก็มีให้ทำหลายอย่าง ถ้าขยันมีหรือจะอดตาย

ผมพึ่งได้รับรู้ความจริงว่าคนเป็นจำนวนหนึ่งทำนาแค่ช่วงเช้า

ช่วงบ่ายบางคนมีวัวก็ไปเลี้ยงวัว แต่ก็มีไม่น้อยที่ กลับมานั่งดูทีวี กินเหล้า หรือสังสรรค์แทน

เธอบอกว่าพวกที่ทำแบบนั้นส่วนใหญ่จะชักหน้าไม่ถึงหลัง มีปัญหาอยู่ตลอด

ผมไม่ค่อยแปลกใจ ยุคนี้พนักงานกินเงินเดือนก็ต้องทำงานหนักพอดูไม่งั้นเขาก็ไม่เลี้ยงเราเอาไว้

ทั้งบริษัทที่เพื่อนผมทำอยู่ หรือบริษัทที่ผมอยู่ ก็มีงานวันเสาร์ที่ต้องไปทำด้วยกันทั้งนั้น

พวกเราต้องผ่านการประเมินงาน ตรวจสอบผลงานว่าได้ตามเป้าหมายหรือไม่

งานไม่เสร็จ จะเสาร์หรืออาทิตย์ก็ต้องเข้าไปเก็บงานอยู่ตลอด

พูดง่ายๆว่าเหมือนมีสอบทุกวัน ใครไม่ดีก็โดนลดบทบาทและอาจถึงขั้นให้ออก

จากการคุยกับเธออยู่นานสองนานผมก็พอสรุปได้ว่า ปัญหาเรื่องเงินจริงๆแล้วมาจากตัวบุคคลเป็นหลัก

ถ้าตั้งใจทำงาน ทำเยอะ ก็ได้มาก คนไหนทำน้อย ขี้เกียจ ก็ได้น้อย

ผมไม่แปลกใจกับคำพูดของเธอเลย เพราะเธอทำงานอย่างขันแข็ง หนักเอาเบาสู้อยู่เสมอ

เธอยังบอกด้วยว่า เดี๋ยวนี้ไฟฟ้าก็เข้าถึงพื้นที่ส่วนใหญ่หมดแล้ว ที่ไหนที่ยังขาดก็ไปขอที่ตัวเมืองได้

ไม่นานเท่าไหร่ ถ้าประเมินแล้วคุ้ม การไฟฟ้าเขาก็เดินสายเข้ามาให้ ชีวิตชนบทไม่ได้แย่ขนาดนั้น

อาจไม่ฟู่ฟ่า มีพับมีบาร์ให้เราเที่ยว แต่เขาก็มีร้านกาแฟ มีที่ให้มาพบปะกับตามร้านรวงเล็กๆอยู่

มาถึงตรงนี้ ผมนึกได้แค่อย่างเดียวว่า การที่ความเหลื่อมล้ำดูจะเป็นประเด็นที่ถูกหยิบยกมากล้าวอ้างกันอย่างแพร่หลายนั้น

น่าจะมาจากการปลุกปั่นของสิ่งที่เรียกว่า"ความไม่พอเพียง"

ที่บ้านผมมีรถอยู่สองคัน คันหนึ่งของผมกับพี่ อีกคันของแม่

คันที่ผมใช้ เป็นฮอนด้าเก่าๆ มันอายุเกิน 15 ปีแล้ว แต่ก็ยังวิ่งได้ ผมก็ใช้มาเรื่อยๆ

เวลาผมขับไปบนถนน รถส่วนใหญ่จะหรูหรากว่ารถที่ผมขับหมด ผมไม่ได้รู้สึกว่าผมด้อยค่าแต่อย่างใด

ที่ไม่มีรถที่หรูหราเหมือนกับคนพวกนั้น เพราะผมเชื่อว่า ฮอนด้าคันนี้ตอบโจทย์ผมได้ มันวิ่งได้

พาผมไปสู่ที่หมายได้ ผมจะมานั่งนึกว่าการที่คนอื่นมีรถเบนซ์ มีบ้านใหญ่โตกว่าผมเป็นร้อยเท่า เป็นความเหลื่อมล้ำก็ได้

แต่ผมไม่ทำ ผมคิดว่าคนเหล่านั้นกว่าเขาจะโตมาได้ขนาดนั้นเขาก็ต้องพยายาม เหนื่อยกายเหนื่อยใจมามาก

หาเราอยากมีแบบนั้นเราก็ต้องทำเต็มที่ สะสมทุน ไว้เปิดกิจการเองในอนาคต

ถ้าคนเรามัวแต่อิจฉากัน คนมีรถเบนซ์ก็ต้องคิดว่า เฟอรารี่เป็นความเหลื่อมล้ำทางสังคมเหมือนกัน

แล้วตรงไหนล่ะที่สิ้นสุด.. ในหลวงท่านทรงให้นิยามไว้ได้อย่างครบถ้วนในเศรษฐกิจพอเพียงแล้ว

ไม่ใช่ไม่พยายาม แต่ให้สู้และพยายามตามอัตภาพ มีน้อยใช้น้อย มีมากใช้มาก ก้าวอยู่เสมอ

แต่ก้าวอย่างมั่นคง อย่าก้าวยาวไปหรือสั้นไป เพราะมันจะไม่พอดี ไม่เป็นธรรมชาติอาจทำให้พลาดพลั้งล้มลงได้

ผมได้แต่คิดว่า แล้วทำไมความเหลื่อมล้ำมันเป็นประเด็นที่คนเอามาอ้างบ่อยขนาดนั้น?

มันมีอยู่จริง มากและน้อยต่างกันในแต่ละพื้นที่ แต่ผมเชื่อว่าด้วยสิ่งที่เขามีอยู่ในปัจจุบันคนชนบทก็มีปัจจัยสี่ครบ

สามารถใช้ชีวิตได้อย่างพอเพียง ประเทศนี้มีการมีงานให้เขาได้ทำ ได้พัฒนารายได้อยู่ตลอด อยู่ที่ว่าคนเราจะขวนขวายแค่ไหน

แล้วทีนี้ใครล่ะที่มาปลุกปั่นให้คนรู้สึกว่าสิ่งที่มีมันน้อยไป มันคือความเหลื่อมล้ำที่จะต้องเปลี่ยนแปลงให้ได้ในชั่วข้ามคืน?

ขอให้ทุกท่านที่ได้อ่านบทความนี้ทบทวนและคิดดูให้ดี

ประเทศญี่ปุ่นพนักงานเขาทำงานวันล่ะอย่างน้อย 12 ชั่วโมง...

ไม่มีประเทศไหนหรอกครับที่ประชาชนทำงานสบายๆและประเทศเจริญขึ้นมาเอง

ไม่มีเวทมนต์ไหนๆวิเศษไปกว่าความอุตสาหะของมนุษย์

ประชาธิปไตยคือระบบที่อนุมัติให้ทุกท่านสามารถแสดงความสามารถได้เต็มที่ เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิต

การที่จะหวังว่าเราจะนอนเฉยๆแล้วเงินหรือความสำเร็จจะมาเอง กระทั่งในความฝันมันยังยากที่จะเป็นไปได้เลยครับ

ถ้าทุกคนทำหน้าที่ของตัวเองให้เต็มที่ ความเหลื่อมล้ำเหล่านี้มันก็จะหายไปเองล่ะครับ

การเปลี่ยนรัฐบาล เปลี่ยนระบบ แต่ตัวประชาชนไม่ได้เปลี่ยนแปลงกิจวัตรนั้น จะไม่ก่อเกิดสิ่งใดเลย

ในทางกลับกัน ถึงไม่ได้เปลี่ยนรัฐบาลหรือระบบ แต่ถ้าประชาชนทุกคนพยายาม ทุกๆอย่างก็จะเปลี่ยนแปลงเอง..

จากคุณ : คนกรุง
เขียนเมื่อ : 22 พ.ค. 53 00:57:06 A:58.8.33.158 X: TicketID:218187

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com