Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+ จดหมายจากชายใบ้ +  

จะบอกว่าจดหมายมาถึงตั้งแต่วันจันทร์แล้วครับ พอดีผมยุ่งมาก เลยเพิ่งมาลงวันนี้

ความเดิมตอนที่แล้วจากกระทู้นี้นะครับ ที่ผมเอามาถามว่าจะช่วยเหลือเค้ายังไงดี

+ หูหนวก เป็นใบ้ อ่านออกเขียนได้ ประกอบอาชีพอะไรดีครับ +      

ไม่ได้หมายถึงผมเองนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U9289820/U9289820.html

ถ้าขี้เกียจ click ก็นี่ครับ เรื่องเดิม

"ไม่ได้หมายถึงผมเองนะครับ

แต่ขอความเห็นหน่อยครับ ถือว่าทำบุญละกัน
ผมก็ไม่รู้จะไปตั้งห้องไหนดี เลยกะตั้งที่ห้องสีลมกับศาลาประชาคม

คือเรื่องมีอยู่ว่า

วันนี้ผมเดินไปกินข้าว กินเสร็จอิ่มท้อง ตอนเดินกลับ เห็นผู้ชายคนนึงนั่งบนกระเป๋าเดินทางกินข้าวเปล่าจากถุงอยู่ข้างถนน

กินแต่ข้าวเปล่านะครับ ไม่มีกับใดๆทั้งสิ้น ไม่มีช้อน ไม่มีแม้กระทั่งน้ำปลา

เดินผ่านไปได้สิบก้าวเกิดความรู้สึกบอกไม่ถูก สะเทือนใจอ่ะ เลยย้อนกลับมาถาม

ปรากฏว่าคนนี้(อายุซัก20ต้นๆได้มั้ง) หูหนวกเป็นใบ้อ่ะครับ (แถมเงยหน้าขึ้นมาเค้าเหงื่อซกเลยครับ) เค้ามีแต่สมุดเก่าๆกับปากกา เลยถามไปว่า กินข้าวเปล่าอย่างงี้อร่อยเหรอ

เค้าก็บอกครับว่าไม่มีเงินซื้อกับ จริงๆผมเห็นในสมุดเค้าแล้วครับ หน้าก่อนที่จะเขียนคุยกับผม เค้าเหมือนเขียนบอกแม่ค้าประมาณว่า เค้ามีเงินอยู่ 5บาท50 สตางค์ พอจะซื้อข้าวเปล่าถุงนึงได้มั๊ย

เค้าก็บอกครับว่ามาหางานที่กรุงเทพตั้งแต่วันที่ 17 พค ตามร้านอาหาร แต่ไม่มีใครรับ
แล้วเค้าก็โดนผู้ชายสามคน แย่งกระเป๋าเงินแถวๆ รพ.ยันฮี ไปที่สน บางพลัด
เสร็จ เค้าจะขึ้นรถไฟฟรีกลับบ้าน เลยเดินมา

เอิ่มม ผมลืมบอกไปว่าผมเจอเค้าแถวๆ ราชวัตรหน้าสรรพสามิต(เค้าจะขึ้นรถไฟที่สถานีสามเสน) แม่เจ้า เดินมาหรือนี่

ผมก็สงสารอ่ะ เลยให้ตังค์ไปจำนวนหนึ่ง บอกเค้าว่าให้ไปซื้อกับข้าวกินเหอะ

เค้ายังมีกะใจถามผมว่า พี่ให้ผมแล้วพี่มีเงินใช้รึป่าวครับ แถมทำท่าจะเอาแค่ครึ่งเดียวอีก (โห ยังจะห่วงคนอื่น)

แล้วเค้าก็ให้ชื่อที่อยู่ผมมาครับ อยู่เชียงใหม่ แล้วเค้าถามชื่อที่อยู่ผมไป ไว้ถึงแล้วจะส่งจดหมายมาบอก

ผมก็ได้แต่แนะนำว่าถึงบ้านแล้วให้ติดต่อสังคมสงเคราะห์ดู หรือไปศาลากลางจังหวัด ไม่รู้จะแนะนำอะไร

ทีนี้ผมกลับมาถึงห้องเนี่ย เลยนั่งคิด อย่างชาวบ้านธรรมดาเนี่ย หูหนวกเป็นใบ้ พออ่านออกเขียนได้นี่จะไปประกอบอาชีพเลี้ยงตัวอะไรได้ (ร้านอาหารเขายังไม่รับเลย) ต้องเริ่มยังไง ไปติดต่อยังไง มีหน่วยงานไหนช่วยเหลือ เพราะถ้าเค้าไม่มีอาชีพเลี้ยงตัวก็คงต้องวนเวียนอยู่อีหรอบเนี๊ย มาหางานแล้วไม่มีงานอยู่ร่ำไป

มีใครพอจะทราบมั๊ยครับ ช่วยบอกที ไว้เค้าเขียนจดหมายกลับมาผมจะได้ช่วยบอกเค้า อย่างน้อยจะได้ช่วยชี้ทางให้เค้าบ้าง

อยากช่วยเค้าอ่ะครับ สงสารอ่ะ

ปล.ผมเชื่อว่าเค้าเล่าเรื่องจริงนะ และไม่ใช่พวกต้มตุ๋นขอทานที่เดินมาขอตัง แล้วอ้างว่ากลับบ้านไม่ได้ด้วย ผมไปคุยกะเค้าเอง แล้วเค้าไม่มีท่าทีจะมาขอตังผมด้วย เค้านึกว่าผมชวนเค้าคุยเฉยๆ

ปล.2 ขอชมรัฐบาลนะครับ เรื่องรถไฟฟรีเพื่อประชาชน  ตอนแรกผมนึกว่านโยบายหาเสียง เพิ่งเห็นประโยชน์จริงๆก็วันนี้แหละครับ"

แก้ไขเมื่อ 03 มิ.ย. 53 19:08:49

แก้ไขเมื่อ 03 มิ.ย. 53 19:08:13

จากคุณ : เคยรู้อะไรกะเค้ามั่งมั๊ยเนี่ย
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 53 19:05:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com