Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การไหว้  

อยากให้พี่ ป้าน้า อา เพื่อนๆ น้องๆ หลานๆ เข้ามาให้ความเห็นและการ
ปฎิบัติว่าทำตัวแบบไหนถึงจะดีนะคะ..

คือว่า เราต้องไปอยู่ที่โรงเรียนกับลูกตลอด (ลูกเป็นเด็กพิเศษ) ที่นี้เราก็ต้อง
เจอ ทั้งครูอาจารย์  นักการ ภารโรง รวมไปถึง แม่ค้า และจนทของโรงเรียน

ทุกระดับ คือไปทุกวันอ่ะคะ (ปีนี้ปีที่สอง)  ไปพร้อมลูกกลับพร้อมลูกกัน
เลยทีเดียวเชียว ..

ที่นี้ตามธรรมเนียม การพบเจอระดับครูอาจารย์ เราก็จะทักทายโดยการไหว้
ก็ทำตัวให้นอบน้อมที่สุด อีกอย่างก็ให้เกียรติที่เขาเป็นครูอาจารย์อ่ะค่ะ

แม้นแต่อาจารย์ฝึกสอนก็ไหว้นะคะ เพราะถือว่าเป็นอาจารย์ที่สอนลูกเรา
โดยเราไม่ได้ถือว่า เขาอายุน้อยกว่าเรา  ถือว่าเขาเป็นครูที่ควรไหว้

แต่เหตุการณ์ที่ประสบคือว่า ท่านอาจารย์บางท่าน (ต้องขอบอกว่าบางท่าน)
บางคนที่เรากำลังเดินแบบจะสวนกัน ตามทางเดิน  อาการของบางคนจะ

แสดงแบบ เชิด หยิ่ง ไม่มอง จริงๆทางเดินไม่ได้กว้างมากถ้ามองจะเห็นเรา
แน่ๆ เพราะเราเจอใครเราตั้งใจจะสวัสดี หรือไหว้ทุกคนอยู่แล้ว แต่พอเจอ

แบบนี้เราเองก็เกิดคำถามในใจว่าเอ..ทำไมเขาทำท่าแบบนี้ใส่เราหว่าจะว่า
หมั้นใส้เราก็ไม่อยากจะคิดแบบนั้น  เพราะเราก็ทำตัวแบบน่าสงสารสุดๆ

อยู่แล้ว อันนี้ไม่รวมอาจารย์ที่ดีๆ กับเราหลายๆคนน่ะ เพราะคนที่ดีๆ บางครั้ง
เราหันหลังให้ ไม่เห็น ก็เข้ามาทักทาย กันเลยก็มี  อันนี้ทำให้เรารู้สึกดีมาก

อีกเหตุการณ์ที่เจอ คืออาจารย์บางคนสอนลูกเราด้วย เราก็เข้าหาเพื่อทำ
ความรู้จักไว้  ยกมือไหว้  มองแบบไม่ค่อยยินดียินร้าย เอ้าหน้าด้านต่อชวน

พูดด้วย พูดแบบเสียไม่ได้  เอ่อ  คิดไรอยู่อ่ะ จริงๆ ลูกเราไม่มีปัญหาเรื่อง
การเรียนนะ  แต่เรามาดูแลเพราะ จะถูกแกล้ง หรือล้อเลียนเท่านั้น และ

ไม่ได้เป็นภาระอะไรกับครูอาจารย์เลย เพราะเราดูแลตลอด...เรื่องการบ้าน
เรื่องงานที่ต้องส่ง  เรื่องอ่านหนังสือ เราดูแลทุกอย่าง..

ก็เลยอยากรู้ว่า  เหตุการณ์แบบนี้ เราคิดมากไปเอง หรือเปล่าปกติสังคม
ก็เป็นแบบนี้อยู่แล้ว ...

และเราปฎิบัติแบบนี้ดีแล้ว หรือควรเลิกทำ เพราะบางครั้งไหว้เก้ออ่ะ...

อีกอย่าง  อยากถามคุณครูหรืออาจารย์ (ถ้ามีมาเล่นพันทิป) ว่าทำไมต้อง
เชิดใส่ผู้ปกครองแบบเราด้วยน้า....  เราน่าสงสารจะตาย  และก็นอบน้อม
กับทุกคน ไม่เห็นจะต้อง เชิด เริด ใส่เลยนะคะ ...

อ้อ มีอีก คำพูดนึงที่  ครูพูด ให้ลูกเราคือ***

ห้องนี้  (ห้องที่ลูกเรียนห้องทับ1)  มีเด็กแบบนี้เรียนด้วยเหรอ...พอได้ยิน
แล้วอึ้งอ่ะ  ทำไมถึงต้องพูดแบบนี้ด้วยนะ  คือคนพูดเขาหมายถึงห้องคน
เรียนเก่งทำไมมีเด็กพิเศษแบบลูกเราเรียนด้วยประมาณนี้  แต่แหมเขาเป็น
ครูนะ  เขาน่าจะรู้สิว่า  ถ้าเด็กมาเรียนห้องนี้ได้ก็ต้องมีอะไรดีสักอย่างแน่ๆ
พูดแบบนี้ถ้าลูกเราคิดมาก  เขาก็คงเสียใจเหมือนกันใช่ไหม..

ก็คงมีปัญหามาขอความเห็นเท่านี้  ใครคิดแบบไหนก็แสดงความเห็นได้เลยนะคะ

ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ เด็กผู้ชาย

ปล.อีกครั้ง  ต้องขอบคุณคุณครูประจำชั้นห้องของลูกทั้งสองคนเป็นอย่างมากด้วยและครูอื่นๆ ที่เรารู้จักและพูดคุยกับเราทำให้เรารู้สึกดีมาก ทุกๆคนด้วยค่ะ  ถ้ามีครูโรงเรียนลูกมาเล่นพันทิปจะต้องรู้ว่าเป็นเรา

จากคุณ : หยาดรุ้ง
เขียนเมื่อ : 26 มิ.ย. 53 13:40:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com