Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปสอบใบขับขี่ ได้มาเรียบร้อยแล้วครับ มาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง  

ไปสอบใบขับขี่ ได้มาเรียบร้อยแล้วครับ มาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง      

อยากมาเล่าประสบการณ์

ไปถึงก็ยื่นใบรับรองแพทย์และบัตรประชาชน

หลังจากนั้นก็ทดสอบตาบอดสี

แล้วเข้าห้องอบรม ชั่วโมงกว่า ๆ

อบรมก็ไม่มีไรมาก เรื่องทั่ว ๆ ไปในชีวิตจราจร โดยการให้ดูวีดีโอ

หลังจากนั้น สอบ 30 ข้อ

ผมทำได้เต็มเลยครับ

ข้อสอบอยากจะบอกทุกคนว่า ไม่ต้องอ่านหนังสือครับ ง่ายมาก

หรือไม่ประมาทก็ไปอ่านหน้าห้องสอบสักครึ่งชั่วโมงก็น่าจะผ่านแล้ว

ข้อสอบเน้นเรื่องป้ายเป็นหลัก 20 ข้อ ส่วนการจอดรถสองสามข้อ

หลังจากนั้นช่วงบ่ายก็สอบปฏิบัติครับ

ผมขับรอบเดียวผ่านเหมือนกันทั้งสามท่า

ท่าแรก เทียบฟุตบาท ห่าง 25 เซนติเมตร

หลังจากนั้นก็ขับต่อไปท่าที่สอง ขับตรงไปแล้วถอยหลังไม่ให้ชนเสา

ท่าสุดท้ายถอยหลังเข้าช่องแคบ

ผมผ่านทั้งสามท่าเลยครับรอบเดียวผ่าน

เพราะว่าใช้รถเก๋งเกียร์ออโต้ขับ ง่ายมาก แต่ตอนเรียนเรียนทั้งสองเกียร์เลย ครูให้สอบรถเก๋งเพราะว่าง่ายกว่า

หลังจากนั้นก็ขึ้นไปชำระเงินและถ่ายรูปเป็นเงิน 205 บาท ค่าธรรมเนียมรถยนต์ชั่วคราว 105 บาทและค่าถ่ายรูปทำบัตรอีก 100 บาท

ดีใจมากเลยครับ

เรียนใช้เงินไปทั้งหมด 5000 บาท จำนวน 20 ชั่วโมง

ได้ทั้งเกียร์ธรรมดาและเกียร์ออโต้

ยิ่งได้เรียนเกียร์ธรรมดาก่อน แล้วมาจับเกียร์ออโต้ เรื่องหมู ๆ เลยครับ

หลังจากนั้น เจ้าหน้าที่บอกให้เหลืออีกสองเดือนครบปี ค่อยมาปรับเป็น 5 ปี

ดีใจมากเลยครับผม ได้ขับรถยนต์เป็นซะที จะได้ระบุในรีซูเม่ว่าขับรถยนต์ได้และมีใบขับขี่อยากภาคภูมิใจ ถ้าจะหางานใหม่

จากคุณ : ทวงสัญญา
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 53 17:44:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com