Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมเบื่อคุณแม่

ปัจจุบันผมอายุ 20 ศึกษาอยู่มหาวิทยาลัยเอกชนแห่งหนึ่ง

ตัวผมเองกู้เรียน คุณแม่ให้เงินใช้ประจำเดือนละ 3000บาท ขาดเหลืออะไร

ถ้าไม่เกี่ยวกับการเรียนผมต้องหาเอง แล้วตอนนี้มีปัญหาเรื่องคุณแม่บ่น

บ่นว่าผมไม่ทำงาน ไม่ช่วยแบ่งเบาภาระ ตัวผมเองเมื่อก่อนช่วงปิดเทอมผม

ทำงานในสำนักงานกฏหมาย พูดง่ายๆ ทวงหนี้นั้นละครับ ก็พอมีรายได้บ้าง

ช่วงปิดเทอม 6000-8000บ. คือที่บริษัทรู้จักกันเขาเลยอยากช่วยผม

แล้วเปิดเทอมผมเรียนปี3 แล้วจำเป็นต้องเรียนอย่างเดียวเพราะงานเยอะมาก

แล้วตัวผมเองก็เรียนสายนักข่าว จำเป็นต้องใช้กล้องดิจิตอล

อุปกรณ์การเรียนต่างๆ ซึ่งผมก็เป็นคนซื้อหาด้วยตนเองโดยที่ไม่ได้ร้องขอ

แต่ท่านก็บ่นอยู่ทุกวันว่าทำไม ไม่ไปทำงาน ผมก็บอกว่า ผมเรียนหนัก

บางทีผมต้องออกไปถ่ายภาพ ซึ่งคงกระทบกับงานแน่ๆ

คุณแม่ก็บอกให้ไปทำพาร์ททาม ให้ไปทำงานตามร้านอาหาร

ซึ่งตัวผมเองก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมคุณแม่ไม่เข้าใจผม ว่างานมันเยอะ

เหตุผลของคุณแม่คือ คนอื่นเค้ายังทำได้เลย ทำไมลูกคนอื่นเขาทำได้

ทำไมเราถึงทำไม่ได้ ซึ่งลูกคนอื่นก็เรียนคนละคณะคนละที่กันเลย

ในส่วนของเงินที่คุณแม่ช่วยก็คือค่ากิน+หอพัก

ซึ่งในกทม มันก็ค่าหอพักก็หมดแล้ว

ผมก็ไม่ได้เรียกร้องขอค่ากินอะไร รายได้ผมก็มาจาก เขียนการ์ตูนบ้าง

เป็นนักข่าวอิสระบ้างแล้วแต่เขาจะจ้าง  แต่เขาเข้าใจว่ามันจะไปมั่นคงอะไร

(ทั้งๆที่ผมยังเป็นนักศึกษา)

แล้วคุณแม่ก็บอกว่างั้นก็ออกมาทำงานดีกว่าได้เงิน

ผมเลยไม่รู้จะพูดยังไงดี เพราะพูดหลายรอบมากๆ

กลัวว่าวันนึงฟิวส์ผมมันจะขาดเหมือนกัน

ปล.ที่บ้านพอมีฐานะนะครับ ทำร้านทองที่เชียงใหม่  แต่ตัวผมมาเรียนกทม

จากคุณ : ห้อยโหนตีลังกา
เขียนเมื่อ : 12 ต.ค. 53 03:05:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com