Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้มีเรื่องมาขอปรึกษาสักนิดนึ่งครับ ติดต่อทีมงาน

คืออยากจะปรึกษาเรื่องลูก กับแม่ของเขาสักหน่อยอ่ะครับ คือมันอาจจะเรียบเรียงไม่ค่อยดีนะครับ ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร
ตอนนี้ลูกชายอยู่กับผม เลิกกับแม่เขาตั้งแต่ลูกได้สามเดือน ตอนนี้สิบขวบ แม่เขาไม่ได้ทิ้งลูกนะครับ เรื่องมันยาว เอาแค่ว่าตอนนี้
เขาก็ยังติดต่อกับลูกอยู่ คุยทางโทรศัพท์ สิ่งของขนมนมเนยต่างๆ ก็ส่งมาให้ลูกเขาอยู่เรื่อยๆ แต่ไม่เคยมาที่บ้านผมที่ปราจีนหรอก

คือเขาทำงานอยู่ที่กรุงเทพ เมื่อก่อนผมก็อยู่กรุงเทพนั้นล่ะ แต่ย้ายมาปราจีนสักหกปีแล้ว เลยทำให้แม่เขาเจอกับลูกลำบากอยู่
มาหาที่โรงเรียนของลูกบ้าง แต่นานๆครั้ง แต่หลังๆจะไม่ได้มาสักสองปีแล้ว เรื่องมาหาลูกที่บ้านผมเอง ไม่ต้องพูดถึง มาไม่ได้
อาจจะเป็นเพราะว่า ตอนแรกๆที่มีปัญหากัน และไม่ได้มาตั้งแต่แรกด้วย เวลาเนิ่นนานออกไป คงจะทำใจลำบากที่จะมา

สถานภาพผมคืออยู่กับลูกแค่สองคน ส่วนเธอแต่งงานใหม่ ไม่มีลูก คือตอนหลังๆชีวิตเธอ ก็คงมีปัญหาพอสมควร
เลยไม่ได้มาหาลูกที่โรงเรียนอีก แต่ก็ส่งของมาให้ตลอด คุยโทรศัพท์บ้าง แต่หลังๆมานี่ โทรมาแทบจะวันเว้นวัน
แล้วลูกผมตอนนี้ เหมือนจะว่าโหยหาแม่เขามากเลย ของที่แม่เขาส่งมาให้ใครแตะไม่ได้เลย เอามาอวดคนทั้งบ้าน

เขียนจดหมายไปหาแม่เขา เฉลี่ยอาทิตย์ละสองฉบับ ทั้งๆทีก็คุยโทรศัพท์กันอยู่ ตอนนี้จะถามผมอยู่ตลอดว่าเลิกกับแม่เขาทำไม
เราก็ได้แต่อึ้งอ่ะดิ ก็บ่ายเบี่ยงไปไม่อยากตอบ  คือจะบอกว่าตอนลูกเล็กๆเลย ตอนยังอยู่กรุงเทพ ก็พาไปหาแม่เขาบ้าง
แต่พอย้ายมาอยู่ปราจีนแล้ว ด้วยความที่ไกลด้วย และเขาไม่มีรถ และที่สำคัญเลยคือ เขาแต่งงานใหม่แล้ว

เคยคุยกับเธอไปว่า ตอนนี้น่ะ ถ้าเธอจะมาหาลูก เธอคงต้องมาหาเองแล้วนะ จะให้พาไปเจอตรงนั้นตรงนี้ มันคงไม่เหมาะแล้ว
เธอแต่งงานใหม่ไปแล้ว ถ้าจะเจอ หรือจะมารับลูก ต้องมาเองเท่านั้น พี่น้องเราเองก็เคยบอก กับเราว่า เขาแต่งงานใหม่ไปแล้ว
เลิกยุ่งเกี่ยวกับเขาเสียที ทำไมต้องเอาลูกไปหาเขา เดียวสามีใหม่ของเขาจะเข้าใจผิดเอา เดียวเขาก็ทะเลาะกัน อะไรประมาณนี่

เราก็เลยบอกกับเขาไปเด็ดขาด แต่ด้วยความไกล กับที่เขามาบ้านเราไม่ได้ ลางานก็ยาก เลยทำให้โอกาสเจอลูกแทบไม่มี

แต่ตอนช่วงนี้ หลังจากวันเกิดลูกสิบขวบมานี่ ดูว่าเธอจะติดต่อมาหาลูกถี่มาก ของส่งมาแทบจะทุกอาทิตย์
ไอ้ลูกเราก็โหยหาแม่ผิดสังเกตุ เวลาที่เขาคุยโทรศัทพ์กัน ผมก็ไม่เคยถามหรอกว่าคุยอะไรกันบ้าง ก็คงเรื่องแม่ลูก
แต่ลูกมันจะรู้สึกเหมือนๆข้องใจ ว่าเราเลิกกับแม่เขาทำไม แต่ไม่กล้าอะไรกับเรามากหรอก แต่ดูก็รู้เวลาถามจะหน้าเศร้าๆ

ที่นี้เหมือนวานนี้แม่เขารุกหนัก คุยกับลูกเสร็จ แล้วคุยกับเราต่อ ถามว่าช่วงนี้ได้เข้ากรุงเทพบ้างหรือเปล่า
แต่เราก็รู้ๆอยู่หรอกว่าจะพูดว่าอะไรต่อ  เราก็บอกว่าก็เข้าบ้าง เราก็บอกว่าแล้วทำไมล่ะ มีอะไรเหรอ มีไรก็พูดมา
เธอก็บอกว่าอยากเจอลูกมาก พามาหาหน่อยได้ไหม เราก็ไม่ได้รับปากเธอหรอก บอกไปว่าเดียวดูก่อนล่ะกัน

แต่เธอไปนัดกับลูกไว้แล้ว ว่าจะพาไปเที่ยวนั้นนี่  ตรงนี้เราเข้าใจดีว่า ถ้าเราทำเฉยเสีย การที่เธอจะมาหาลูกได้นั้นลำบากทีเดียว
เพราะเธอไม่มีรถ จะพากลับไปค้างบ้านเธอ ยิ่งไม่ได้เด็ดขาด เพราะเธอไม่ได้ตัวคนเดียว ไปเช้าเย็นกลับ ก็ไกลกันเหลือเกิน
เธอก็พูดเหมือนอ้อนวอน แต่เรายังไม่ได้รับปากอะไรทั้งสิ้น ส่วนลูกน่ะเหรอ เราถามว่าอยากไปหาเขาไหม
มันก็บอกว่าแล้วแต่เรา แต่ดูตามันก็รู้ว่าอยากไปเจอแม่มันมาก แอบดูจดหมายที่มันเขียนไป
มีแต่ว่าคิดถึงๆ แม่อย่าลืมคิดถึงมันนะ ขอให้แม่รักมันมากๆนะ จดหมายเก็บไว้ให้ดีนะ ห้ามทิ้ง

ทำยังไงดีครับ ไอ้พาไปหานะมันไม่ยากเลย ไปเช้าเย็นกลับนี่มันสบายอยู่แล้ว
แต่พอได้ไป ญาติพี่น้องเราก็จะรู้กันอีก เพราะไอ้ลูกชายมันจะเป็นปลากระดี่อยู่แล้ว เวลาได้ของจากแม่มัน
ยิ่งไปหาอย่างนี้ กลับมาต้องพูดไปหลายวัน แล้วพี่น้องเราจะมองเราว่ายังไง ทำไมต้องไปติดต่อกับเขาอีก

เฉยๆแล้วปล่อยให้แม่เขาดิ้นรนเองดี หรือว่าพาลูกไปหาเธอ แล้วใครจะว่าอะไรเราก็เฉยๆเสียเหมือนกัน
ส่วนลูกถ้ามันเซ้าซี่ ก็บอกว่างานยุ่งไปไม่ได้หรอก เอาไงดีครับ

ปล. ขอโทษที่เขียนยาวไปสักนิด แต่ถ้าไม่บอกละเอียด ไม่เข้าใจแน่ๆเลย และเธอจะโทรมาก่อนวันศุกร์
เรื่องขอเจอลูกเนี่ย เราจะได้บอกไปเลยว่าจะตกลง หรือไม่ตกลง กลัวเสียภาพพจน์ต่อพี่น้อง ก็ไม่น้อยอยู่เหมือนกัน

จากคุณ : ครั้งหนึ่งเราเคยรักกัน
เขียนเมื่อ : 21 ต.ค. 53 13:04:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com