Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครเคยขายของแล้วลูกค้าโอนเงินมาทาง paypal บ้างคะ ติดต่อทีมงาน

คือเราลงประมูลของชิ้นนึงในเว็บ มีผู้สนใจนอกรอบ เราไม่แน่ใจว่าเค้าเป็นต่างชาติรึเปล่า แต่ถามไปว่าเค้าเป็นคนไทยรึเปล่า เพราะเราก็ลงรายละเอียดเป็นภาษาไทย ทำไมเค้าถึงอ่านออก แต่เค้าก็ไม่ตอบนะคะ ทีนี้เค้าบอกว่าโอนเงินมาทาง paypal แล้ว แต่เราเข้าไปดูในบัญชีแล้ว มันก็ไม่มียอดเงินจำนวนนี้เข้ามาเลยคะ ตอนนี้เราก็ได้อีเมล์บอกเค้าแล้ว แต่เค้าก็บอกว่า คิดว่าเราได้รับอีเมล์จากทาง paypal แล้ว ให้เราส่งของมาให้เค้า เสร็จก็นำเลขพัสดุส่งให้ทาง paypal แล้วเราก็จะได้รับยอดเงินจำนวนนั้น

ประเด็นคือ เราซื้อขายผ่านทาง paypal นี้ครั้งแรก เราจึงไม่รู้ว่าการที่จะได้ยอดเงินนั้น คือเราต้องส่งของไปให้เค้าก่อนหรือคะ ถึงจะได้รับยอดเงินจำนวนนั้น เราได้รับอีเมล์สองฉบับจาก paypal ฉบับแรกแจ้งประมาณว่าได้มีอีเมล์นี้ชำระยอดเงินเท่านี้มา ฉบับที่สองประมาณว่าให้เราส่งของไปยังผู้ซื้อแล้วส่งเลขการส่งของมาทาง paypal เราถึงจะได้รับเงินนั้น  อย่างนี้เราดูเหมือนเสี่ยงมากกว่า คือเรากลัวว่าจะเป็นอีเมล์ปลอม หลอกว่าเค้าได้โอนเงินมาแล้วประมาณอ่ะค่ะ

ท่านใดเคยผ่านเรื่องนี้รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ เพราะด้านคนซื้อเค้าก็เร่งให้เราส่งของอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 19 พ.ย. 53 07:40:54

จากคุณ : หนีตาม....katai
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 53 07:37:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com