Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

... พระมายืนบิณฑบาตที่หน้าร้านอ่ะครับ ... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีในวันสุดแสนจะยุ่งเหยิงของผม (ยังอุตส่าห์มีีเวลามีตั้งกระทู้)

คืองี้ครับ มีเรื่องรบกวนปรึกษาอีกแล้ว

เคยไปเดินตลาดตอนเช้าๆ แล้วเห็นพระท่านยืนบิณฑบาตหน้าร้านขายอาหารป่ะครับ ร้านก็จะมีอาหารคาวหวาน น้ำเปล่า จัดไว้เป็นจานๆ รอให้มาซื้อแล้วใส่บาตรได้เลย ข้างๆพระท่านก็จะมีเด็กวัดคอยเอาของในบาตรใส่ในถุงใบใหญ่ๆ

สมัยก่อนผมทำงานแถวสีลม ที่ตลาดหน้าวัดแขกเยอะมากๆ

ที่ตลาดสดหน้าหมู่บ้านก็เยอะครับ

ผมไม่เคยตักบาตรพระท่านเลยซักครั้ง ด้วยเหตุผลส่วนตัวบางอย่างที่ผมไม่ขอพูดตรงนี้ เพราะอาจจะไปขัดใจขัดศรัทธาใครหลายคน ...

ปกติผมจะเข้าร้านสาขาใหม่ของผม (ซึ่งอยู่ในชุมชน) ช่วงบ่ายๆครับ เพราะตอนเข้าต้องเข้าที่สนญ.ก่อน แต่วันนี้ผมมาตั้งแต่ตี 5 เช้าเลย เนื่องจากลูกน้องคนนึงโหมงานจนเดี้ยง ต้องไปนอนพักเล่นๆ เย็นๆใจซักวัน

ก็เห็นพระรูปนึงยืนบิณฑบาตหน้าร้านอ่ะครับ กับเด็กวัดอีก 1 คน

ก็มีคนมาซื้อของในร้านไปใส่บาตรเหมือนกัน แล้วก็ถวายปัจจัย (เงิน) และท่านก็ให้กำไลทอง (น่าจะทองไม่จริง) มาอันนึง สอบถามภายหลังก็ประมาณว่าโยมเก็บไว้ ให้คุณ ... อะไรทำนองนั้น

ก็มีลูกค้าหลายคนครับ ซื้อของในร้านไปตักบาตรหลวงพี่

ถามเด็กในร้านก็ได้ความว่า มาได้ซัก 4 - 5 วันแล้ว มาทุกเช้า แต่ไม่มีใครบอกผม

ใจผมนั้น ... อย่างที่บอกไม่เคยตักบาตรพระในลักษณะนี้มาแต่ไหนแต่ไร และรู้สึกแปลกๆ คือ ไม่ชอบอ่ะครับ

ถึงแม้ลูกค้าจะซื้อของในร้านไปใส่บาตรก็ตาม แต่ผม ... ไม่ชอบอ่ะครับ

ซักประมาณ 6.30 น. ท่านก็เดินจากไปพร้อมรถเข็นและเด็กวัดอ่ะครับ ไปไหนต่อก็ไม่มีใครรู้

ผมแปลกคนรึเปล่า ....

ผมจะพูดกับท่านอย่างไรดีว่า ผมไม่ชอบแบบนี้อ่ะครับ ...

ผมบาปไม๊นี่ ...

จากคุณ : ทองพญา
เขียนเมื่อ : 23 พ.ย. 53 12:24:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com