Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อฉันตัดสินใจไม่เลิกกับสามี เหมือนที่ชู้ก็ไม่เลิกกับสามีฉันเช่นกัน ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้ว่าที่ทำจะถูกหรือเปล่า.....เมื่อตัดสินใจไม่เลิกกับสามี เหมือนที่ชู้ก็ไม่เลิกกับสามีเรา
เคยตั้งกระทู้ระบายปัญหาชีวิตของตัวเองไป แล้วก็ได้คำแนะนำที่ดีมาก ๆ จากห้องนี้
เมื่อสามีมีชู้ แล้วเราก็ต้องอยู่ มีชีวิตครอบครัวกันต่อไป เราทำใจมาก แต่ไม่รู้ว่ามันจะพอหรือเปล่า
แต่ก็ประคับประคองมา จนคิดว่าสามีดีขึ้น ดูแลเรากับลูก ก็คิดว่ามันจบแล้วสำหรับปัญหา
แต่ก็ไม่ เมื่อวานมีผู้หญิงคนนั้นโทรศัพท์มาหาเรา แต่ไม่พูด มีแค่เสียงคนพูดกัน ซึ่งฟังไม่รู้เรื่อง
เราก็เลยโทรกลับไป คุยกันประมาณนี้
เรา : โทรมาหาพี่มีอะไรเหรอ
ผู้หญิงคนนั้น : เปล่านี่ สงสัยโทรศัพท์มันโทรออกเอง
เรา : โทรมาอยากให้พี่รู้ว่าอยู่กับสามีพี่เหรอ ถ้ายังงั้นก็ตามสบาย แล้วแต่เธอ ถ้าคิดว่าทำแบบนี้แล้วมีความสุขก็ตามใจ
จะสุขจะทุกข์ก็ตัวขอเธอ พี่คงทำอะไรไม่ได้ ต่อให้พี่ไปวีนไปเหวี่ยงเธอที่ทำงาน หรือที่บ้านให้พ่อแม่เธอรู้ก็คงไม่มีประโยชน์
เพราะพี่ไม่เคยคิดทำร้ายเธอ ต่อไปอะไรจะเกิดมันอยู่ที่ตัวเธอเลือกจะเป็นเอง
ผู้หญิงคนนั้น : แน่อยู่แล้ว พ่อกับแม่ก็บังคับนี่ไม่ได้ (ผู้หญิงคนนั้นจะพูดแทนตัวเองว่านี่ ค่ะ) พี่ก็ต้องดูแลสามีพี่ด้วย
นี่อยากจะเลิกแต่เขาไม่เลิกเอง คอยตามตลอดจะให้ทำไง
เรา: สรุปอยากอยู่แบบนี้ อยากเป็นแบบนี้ ไม่จบ ก็แล้วแต่นะ ชีวิตเป็นของเธอ ใครทำอะไรก็ได้แบบนั้น เธอนี่น่าสงสารนะ
……………………………….เราว่างสาย…………………………..
จริง ๆ คุยกันนานกว่านี้ค่ะ แต่จำได้ประมาณนี้
เมื่อวานเราวางโทรศัพท์แล้วใจสั่นมาก อยากจะร้องไห้ แต่น้ำตาไม่ไหลนะ
แล้วเราก็ไม่ได้บอกสามีเราเรื่องที่เรามีวาทะเชิอดเฉือนกันกับผู้หญิงคนนั้น เราไม่อยากทะเลาะกัน
เราไม่อยากให้ผู้หญิงคนนั้นปั้นหัวเราสำเร็จ เราก็คุยกับสามีปกติ ไม่ได้ถามว่าไปไหน ทำอะไรมา
เช้านี้ก็ต่างคนต่างไปทำงาน

ตอนนี้เรางงกับความรู้สึกตัวเองมาก หรือว่ามันจะชาชิน หรือจะอ่านหนังสือธรรมะเยอะไปหน่อย
สงสัยวิญญาณนางเองจะเข้าสิง ทำไม่ไม่โกรธ ทั้งกับสามีแล้วก็ผู้หญิงคนนั้น
รู้สึกสงสารมากกว่า ว่าการเป็นน้อยเขามันก็คงเจ็บปวดมากเหมือนกัน
นานเหมือนกันนะกว่าที่เราจะคิดได้แบบนี้ กว่าจะปลงได้
ก็ไม่รู้เหมือนกันนะคะว่า อนาคตจะเป็นยังไงต่อไป เรื่องมันจะจบหรือเปล่า
ตอนนี้เราคงได้แค่ทำใจเราเอง คนอื่นอยากทำชีวิตตกต่ำยังไงก็เรื่องของเขา
เราจะทำชีวิตเราให้ดี เลี้ยงลูกให้ดีก็พอ ตอนนี้ขอคิดแค่นี้แหละกัน
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านเรื่องไม่เป็นเรื่อง นะคะ แค่อยากระบาย มันโล่งใจดีค่ะ

ขอยกข้อความคุณป้าพิม ที่ตอบเราในกระทู้โน้นหน่อยนะคะ ที่สอนให้เราคิดแบบนี้ เผื่อใครมีปัญหาแบบเรา จะนำไปใช้ก็ได้ค่ะ
คิดอย่างนี้ค่ะ
1. เรื่องที่เกิดขึ้น เราไม่ได้ทำผิด แต่ถ้าเราเลิกกับเขา เราถูกพิพากษาว่าน่าสงสารถูกผัวทิ้ง ลูกถูกพิพากษาไปตลอดชีวิต ไปเรียนที่ไหนมีปมด้อยอาจโดนเพื่อนเยาะเย้ย เคยอ่านบทความของ รร.มีชื่อแห่งหนึ่ง เขาสำรวจความคิดเห็นของเด็กมัธยมที่พ่อแม่หย่าขาดจากกันว่าอยากได้อะไรมากที่สุดในโลก เก้าสิบเปอร์เซนต์ตอบว่า อยากให้พ่อแม่กลับมาอยู่ด้วยกันเหมือนเดิม และเมื่อใดที่เราหย่าขาดจากกัน เรื่องจะกลับมาอยู่ด้วยกันเป็นไปได้ยากมากที่สุุุุุุุุุุุุุุด ลูกของเราถูกพิพากษาให้โหยหาพ่อหรือแม่ไปตลอดชีวิต เป็นความผิดของเขาหรือคะ คิดให่่ดีก่อนตัดสินใจ
2. คนที่ทำผิดคือ สามีเราและผู้หญิงอีกคน บอกกับเขาไปเลยค่ะ ว่าอยากเป็นเมียน้อยนักหรือ ก็เป็นไปตลอดชีวิตก็แล้วกัน คุณไม่มีวันได้เห็นใบหย่าจากเราแน่นอน เพราะเขานั่นแหละควรถูกพิพากษาให้ต้องเป็นเมียน้อยเขาอับอายไปตลอดชีวิต ไม่ใช่เรากับลูก(เข้าใจไหม)
3. เลิกสนใจเขาสักระยะ ดูแลสมบัติให้ดีอย่าให้ไปเที่ยวยกให้เมียน้อย ถ้าให้เขาทำหมันได้เป็นดีที่สุด วันสำคัญๆ เช่นวันเกิดเรา วันเกิดลูก ถ้าเขาจะไม่มาก็ไม่เป็นไร เราเลี้ยงกันเอง อย่าไปทุกข์เพราะเราไม่สามารถทำให้เขาสนใจได้ ถ้าเขาจะไม่สนใจ
4. มีความจริงอยู่อย่างหนึ่งว่า ของลักกินขโมยกินมันมักอร่อย แต่เมื่อใดที่เมียหลวงเขาไม่ได้สนใจ จะไปตอนไหนก็ไม่ห้าม ของอร่อยจะจึดจางลงไปเอง ทางเศรษฐศาสตร์เขาว่าอรรถประโยชน์มันลดลง เมียน้อยก็เริ่มคิดว่า เราก็แก่ลงทุกวัน เขาจะทิ้งเราไปเมื่อไรก็ได้ ทะเบียนสมรสก็ไม่มี ตอนนี้เธอจะเริ่มประสาท ทำให้สามีเราเบื่อไปเอง
ขอฝากข้อคิดเอาไว้แค่นี้ค่ะ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ เข้มแข็งไว้นะคะ ปล่อยผ่านไปสักระยะ ดูแลลูกทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่ต้องไปต่อว่าโวยวายให้เสียความรู้สึก เงียบไว้ให้เขาสงสัยเล่นว่าเราจะมาไม้ไหนหว่า อย่าทำอะไรไม่ดีๆ นะคะ นับถือตัวเองเข้าไว้ เราไม่ได้ทำอะไรผิดด้วยประการทั้งปวง ขอให้พระเจ้าคุ้มครองค่ะ
จากคุณ : ป้าพิม (พิมพา)
เขียนเมื่อ : 30 พ.ย. 53 22:37:56

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : รักต้องทน ไม่รักก็ต้องทน
เขียนเมื่อ : 20 ธ.ค. 53 14:43:56 A:125.27.11.1 X: TicketID:296869

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com