Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอไว้อาัลัย "แอร์พอร์ตเรลลิงก์" รถไฟฟ้าขวัญใจคนจนของผมลาก่อน ติดต่อทีมงาน

ผมในฐานะที่เป็นคนหนึ่งที่ต้องใช้บริการรถไฟฟ้าแอร์พอร์ตเรลลิงก์
มีความรู้สึกเศร้าใจเป็นอันมากหลังจากได้ทราบข่าวการปรับขึ้นราคา
ค่าโดยสารเป็นราคาปกติ จากราคาพิเศษ 15 บาทตลอดสายเป็น
ราคาเริ่มต้น 15 บาทและเพิ่มครั้งละ 5 บาท เมื่อเดินทาง 7 สถานี
จะต้องจ่ายถึง 45 บาทต่อเที่ยว ถือว่าเป็นราคาที่โหดร้ายมากสำหรับ
มนุษย์เงินเดือนจนๆอย่างกระผม

บ้านพักผมอยู่ที่ ลาดกระบังผมต้องเสียค่าโดยสารจากสถานีลาดกระบัง
ไปยัง สถานีพญาไท เป็นเงินเที่ยวละ 40 บาท ผมขึ้นรถไปกลับเช้าเย็น
ผมต้องจ่ายค่าเดินทางวันละ 80 บาท อาทิตย์หนึ่งทำงาน 6 วัน ผมจะต้องเสียเงินค่าเดินทาง เพียวๆ 480 บาท แล้วเดือนหนึ่งผมจะเสียเงินไปเท่าไหร่

ทางการรถไฟซึ่งเป็น หน่วยงานของรัฐบาลมีหน้าที่ให้บริการแก่ประชาชน
โดยไม่หวังผลกำไร ทำไมถึงเก็บค่าบริการแพงบรรไลขนาดนี้

คุณก็น่าจะเห็นตัวอย่างจากรถไฟฟ้า Express line จากสุวรรณภูมิมายังสถานี
มักกะสัน ที่ทำสถานีใหญ่โตรองรับรถความเร็วสูง แต่แทบจะไม่มีคนใช้ผมเห็นพี่ วิ่งรถเปล่า ขึ้นลงหลายเที่ยวแล้ว เพราะราคา แพงเกินความพอดี มาแล้วคุณยังจะหน้าทนเข็นราคา Express line ขึ้นเป็น 150 บาท และรถ city line ให้แพงไปด้วยอีกเหรอ ทำไมไม่เห็นใจคนจนๆ อยู่เคียงข้างคนจนๆ อย่างพวกผมบ้าง
ผมทำนายไว้เลยว่าหลังจากท่านขึ้นราคา รถไฟฟ้าไปแล้ว ยอดผู้ใช้จะลดลง
จนแทบจะเป็นสถานีร้างแน่นอน

จากคุณ : Mu004
เขียนเมื่อ : 27 ธ.ค. 53 12:42:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com