Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กรณี แพรวา เทพหัสดิน ณ อยุธยา ติดต่อทีมงาน

ผมไม่ได้เข้าข้างใครและผมคิดว่าผมเข้าใจทั้งคู่ เพราะอย่างน้อย ผมก็ยังเด็ก (รึป่าว) และมีคดีติดตัวที่ยังเคลียร์ไม่เสร็จอยู่ แต่มันเป็นคดีหมิ่นประมาทกับมหาวิทยาลัย ซึ่งคงเทียบไม่ได้กับ กรณีของแพรวา เทพหัสดิน ณ อยุธยา

ประเด็นหลักๆที่ผมอยากจะถามพี่ๆ และอยากให้พี่ๆตอบกันอย่างตรงไปตรงมา เสมือนพี่เป็นบุคคลนั้น จริงๆ ไม่อ้อมค้อม

1.หากพวกพี่ๆ เป็นพ่อ หรือ แม่ ของน้องแพรวา พี่คิดว่าจะช่วยลูกตัวเองไหม หรือพวกพี่ๆจะปล่อยให้ลูกตัวเองเข้าไปในสถานพินิจ

2.หากพวกพี่ๆเป็นญาติกับผู้เสียชีวิต หรือ ผู้เสียชีวิต เป็นบุพการี , ลูกหลาน ของพี่ พี่จะทำอย่างไรกับเหตุการณ์ นี้ และจะรู้สึกอย่างไร

3.หากพวกพี่ๆเป็นแพรวา ในเวลานั้น พี่จะทำอะไร และความรู้สึกของพี่ๆจะเป็นอย่างไร เมื่อคุณขับรถชนคนตาย

ถ้าว่ากันด้วยตามหลักของจิตวิทยา ซึ่งผมอ่านมาจากหนังสือจิตวิทยาเบื้องต้น ของมหาวิทยาลัยรามคำแหง

กล่าวไว้เกี่ยวกับอุบัติเหตุ ไว้ว่า

กรณีที่เกิดอุบัติเหตุ หากไม่มีบุคคลใดนำพาหรือนำร่องการกระทำใดๆ บุคคลที่เหลืออยู่ ก็จะนิ่งเฉย หลักข้อนี้ น่าจะใช้เปรียบเทียบกันได้

เมื่อเปรียบเทียบกับจิตวิทยาเด็ก สิ่งที่แพรวาจะทำ นั้นมีอะไรได้บ้าง

ผมคิดว่าผมเข้าใจทั้งสองฝ่าย ทั้งพ่อแม่ ของแพรวา และ ญาติๆของผู้ที่เสียชีวิต

แต่หากเรานำตัวไปเปรียบเทียบ เป็นทั้งสองฝ่าย หากคุณเป็นพ่อแม่เขา คุณจะทิ้งลูกตัวเองไหม

และหากคุณเป็นญาติๆของผู้เสียชีวิต คุณจะทำอะไร

และหากคุณอยู่ในเหตุการณ์นั้น โดยที่เหตุการณ์นั้นเกิดขึ้นโดยกระทันหัน คุณจะทำอะไร

ทั้งหมดอยากให้ตอบครับ ผมคิดว่าที่พิมพ์ไปทั้งหมด ผมไม่ได้เข้าข้างใครเลยนะครับ

ฝันดี ราตรีสวัสดิ์ ครับ

จากคุณ : Mr.JoeyKun
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 53 21:50:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com