Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เล่าสู่กันฟัง ติดต่อทีมงาน

สวัสดีปีใหม่ จากหัวใจดวงเดิมที่ถูกแต่งเติมด้วยเรื่องราวดีๆมากมาย
ต้อนรับวันทำงานกับกระทู้เบาๆของผู้ชายน้ำเน่าคนเดิมนะครับ

เป็นปีแรกที่วันสิ้นปีเคาท์ดาวน์ในสวนลำไยเพียงลำพัง
แต่ใช่ว่าจะเหงาแต่อย่างใด ก็ได้ออนไลน์นับถอยหลังกันกับเพื่อนๆผ่านพันทิพนี่แหละ มีความสุขไปอีกแบบนึง

นึกถึงวันเก่าๆ ที่สนุกสนาน กิน ดื่ม เที่ยว เคาท์ดาวน์ที่เชียงใหม่ ที่พัทยา ที่เซ็นทรัลเวิลด์และอีกหลายต่อหลายที่
ก็มีภาพความทรงจำดีๆให้นึกถึงมากมาย นึกถึงไปก็นั่งยิ้มไปคนเดียว

วานนี้ช่วงเช้าก็ว่างๆ ว่างก็คิดไปเรื่อย ว่าจริงๆแล้ววันปีใหม่นอกจากตัวเลขพศ.หรือคศ.เปลี่ยนไป เราได้อะไรจากมันบ้าง
ปีที่แล้วเป็นปีที่ยากลำบากของคนไทยมากมาย
ทั้งเรื่องความขัดแย้งทางความคิดที่รุนแรงของผู้คนในสังคมและเรื่องสถานการณ์น้ำท่วม
และผมก็เป็นอีกคนนึงที่ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์น้ำท่วมพอสมควร ก็โดนไปร่วมๆแสนล่ะ
แต่สิ่งที่ได้มานอกจากกำลังใจดีๆแล้ว....
มันก็คือความตระหนัก ตื่นรู้ จากความผิดพลาดของตัวเอง และจากบทเรียนที่ธรรมชาติมอบให้เราเรียนรู้จากมัน

จากข่าวคราวที่ได้ติดตามก็พอทราบว่าโลกของเราตอนนี้กำลังเจออะไรอยู่
ลานิญาพาน้ำมาหา เอลนิโญพาความแห้งผากมาเยือน
และกิเลส ตัณหา และอัตตาก็ทำให้มนุษย์ทำลายล้างกันเอง

อย่าเพิ่งแปลกใจกันสิ...จขกท.ก็มีสาระเหมือนกันนะ...ใช่ว่าจะมีแค่หน้าตาดี กับคำพูดหวานๆสักหน่อย

วานนี้จขกท.ไปซื้อกล้วยแขกที่ร้านประจำใกล้ๆบ้าน ก็เป็นเพิงเล็กๆหน้าบ้านคนขายล่ะ...
(แถวๆพัทลุง สงขลา ยะลา ปัตตานี ร้านขายกล้วยแขกเยอะมาก)
ที่ชอบซื้อร้านนี้เพราะอร่อยมาก และที่สำคัญใช้ใบตองห่อกล้วยแขกให้ด้วย..ไม่ได้ใช้ถุงพลาสติกแต่อย่างใด
ใครซื้อเยอะคงต้องเอาถุงมาใส่เอง

อะไรก็ดี แต่ป้าคนขายน่ะสิ ผมไม่เคยเห็นแกยิ้มเลย
ทั้งที่..ทุกครั้งที่ซื้อก็พยายามชวนคุย ผ่านร้านแกก็ยิ้มให้ทุกครั้ง
แต่ก็เหมือนเดิม ถามคำตอบคำ ตอบบ้างไม่ตอบบ้าง ที่สำคัญ...แกไม่ยอมยิ้มให้ผมสักที...ไม่รู้เกิดมาป้าแกเคยยิ้มหรือเปล่า
ชักท้อแล้วนะ...

จนเมื่อวานก็ไปซื้ออีก พอรับห่อกล้วยแขกมากำลังจะหันกลับไป
ปรากฏว่า...แกเรียกผมครับ
"บ่าว เอ๊ยย บ่าว เอาเล้ย มา เอาเล้ย"
แกหยิบกล้วยแขกเพิ่มให้3ชิ้น....ที่สำคัญแกยิ้มให้ผมด้วยครับ...รอยยิ้มที่ดูหวานสดใสจริงใจมากมาย
ในที่สุดผมก็ทำสำเร็จ    แหม๊...เมื่อวานกินกล้วยแขกอย่างสุขใจเหลือเกิน

ตอนนี้ผมอยากทำอะไรบางอย่างครับ
ตั้งใจว่าหลังจากได้ผลผลิตจากลำไยเที่ยวนี้แล้ว ก็คงจะอีกสัก3-4เดือน
ผมจะทำสวนทั้งหมดให้เป็นสวนชีวภาพ ปลอดสารเคมี
เข้าใจดีครับ ว่า..ไม่ใช่เรื่องง่ายเพราะปัญหาและอุปสรรคมากมาย รวมทั้งค่าใช้จ่ายที่เยอะมาก
ที่สำคัญผลผลิตก็คงต้องลดลงไม่เหมือนกับการใช้สารเคมีแน่นอน

แต่ก็ตั้งใจจะทำล่ะครับ ไม่อยากให้ป้าขายกล้วยแขกแกทำคนเดียว
แม้เป็นเพียงแค่เม็ดฝน แต่หากมารวมกันก็คงช่วยเติมเต็มมหาสมุทรได้บ้าง

เอาใจช่วยผมด้วยนะครับ

จากคุณ : แสนเชิง
เขียนเมื่อ : 4 ม.ค. 54 12:01:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com