Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากให้มาอ่านกับครับ เรื่องการดำเนินคดีของตำรวจ ตั้งแต่คุณแจ้งความ จะได้ไม่มีปัญหาแจ้งความแล้วเงียบจัง ตำรวจอู้งาน ฯลฯ ติดต่อทีมงาน

อ้างอิงจากกระทู้นี้ก่อนนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U10191699/U10191699.html
ผมเข้าไปตอบแล้ว เล็งเห็นได้ว่า ไม่ค่อยมีใครเข้าไปอ่าน
เลยแตกมาตั้งกระทู้เองซะเลย จะได้ทราบกันครับ

ผมขอก๊อบเนื้อหาออกมาเลยแล้วกันนะครับ

คุณไปแจ้งความ ลงบันทึก ปจว และ แจ้งความให้ดำเนินคดีให้ถึงที่สุดด้วยนะครับ
ไม่งั้นจะแค่แจ้งความไว้เป็นหลักฐานเฉยๆ

ขอชื่อ เบอร์โทรศัพท์ พนักงานสอบสวนที่รับเรื่องไว้ ติดต่อไปขอความคืบหน้าครับ
หากตำรวจหมายเรียกไป ก็คงต้องรอไปอีกน่ะครับ ครั้งแรก ครั้งสองไม่มา โดยไม่มีการอ้างใดๆ
ก็จะออกหมายจับครับ

ขั้นตอนนี้ นานครับ เพราะต้องหมายไป ต้องให้ระยะเวลา พอเข้าใจมั้ยครับ
อย่างส่งไปวันที่ 1 ตร นัดให้มาอีก 7 วัน ไม่ยอมมา ส่งหมายครั้งที่ 2 วันที่ 8 กำหนดเวลา 7 วันอีก ให้มา
ก็ยังไม่มาอีก ทีนี้ก็ต้องไปขอหมายจับจากศาลหล่ะครับ (แล้วกว่าศาลท่านจะออกให้ -0-)

อยากจะแจงให้ท่านๆได้ทราบกัน ทุกอย่างมีขั้นตอนครับ อยากทราบ อยากรู้ โทรครับ
คดีของคุณ ติดตามด้วย ไม่ใช่แจ้งแล้วรอเวลา รอทำไมครับ ติดตามไปด้วยกัน
แล้วก็มองตำรวจในภาพลบ คิดในใจ เห้ยทำไมชั้นแจ้งความแล้วหายเงียบไปเลย

คุณ 1 คน 1 คดี ตำรวจ 100 คดี 1 คน
ทำตามระยะเวลากันไปครับ
ไม่ใช่โน่นก็จะเอาเร็ว นี่ก็จะเอาเร็ว  (ยกเว้นคดีดังนะครับ)
จะยกตัวอย่างขั้นตอนการดำเนินคดีให้ทราบกันนะครับ จะได้รู้ว่า 1 คดีเล็กๆน้อยๆ
หรือคดีใหญ่ๆ เนี่ย เค้าสรุปใช้เวลา ใช้ขั้นตอนอะไรกันบ้าง

ตำรวจต้อรวบรวมพยานหลักฐานทั้ง สองฝ่าย
คำให้การฝ่ายผู้ต้องหา / ผู้กล่าวหา
คำให้การพยานฝ่ายผู้ต้องหา / ผู้กล่าวหา
พยานวัตถุ
พยานเอกสาร
พยานหลักฐานที่พนักงานสอบสวนรวบรวมได้เอง
ความเห็นพนักงานสอบสวน
ทำบัญชีท้ายคดี
ปะหน้าส่งอัยการ

จากนั้นนำไปให้ รอง ผกก สส กับ ผกก เซ็น ลงความเห็นคดีนี้สั่งฟ้องไม่ฟ้อง
หรือ มีความเห็นแย้งไปจากพนักงานสอบสวนก็ต้องพิมพ์กันใหม่อีกครับ

จบขั้นตอนพนักงานสอบสวน ยื่นส่งให้อัยการครับ
พนักงานอัยการ อาจตีกลับมาให้ สรุปใหม่อีก ก็ต้องพิมพ์กันใหม่อีก
แล้วไม่เทพธิดาพยากรณ์ บอกด้วย สรุปใหม่ไปแล้ว จะแทงหลัง กลับมาให้ พิมพ์อีกรอบมั้ย
จากนั้นคดีก็จะเข้าสู่ ขั้นกระบวนพิจารณาของศาลครับ

หากยังหาพยานหลักฐานที่สรุปคดีไม่ได้ ใครเค้าจะไปสรุป ลวกๆ ออกไปล่ะครับ จริงมั้ย ?

เห็นมั้ยครับ กว่า 1 คดี จะสรุปเสร็จไม่ใช่ง่ายๆ เลย

ใจเย็นๆครับ อยากรู้ความคืบหน้า โทรไปหาเลย อย่ามานั่งรอเวลา ติดตามเอาครับ คดีคุณคุณต้องติดตามไปด้วย

- แก้คำผิด -

แก้ไขเมื่อ 02 ก.พ. 54 14:17:25

จากคุณ : อาม่าจะเป็นลม
เขียนเมื่อ : 2 ก.พ. 54 13:23:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com