Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บทสรุป อุทาหรณ์ สอนใจชายที่คิดจะมีกิ๊ก (สุดท้าย คุณต้องเสียคนที่คุณรักที่สุดไป ถึงรู้ว่าเค้าสำคัญกับคุณมากแค่ไหน) ติดต่อทีมงาน

จาก เรื่องเดิมของผมที่เคย โพสต์ถามแก้ไขปัญหาชีวิตของผมไป

ผมขอเกริ่นอีกสักครั้งแล้วกัน เพราะ กระทู้มันตกไปแล้ว

จากการที่ผมได้คบกับแฟนมากว่า 8 ปี ไม่เคยมีกุ๊กกิ๊กใดๆ
มาปีที่ 8 ผมก็เที่ยวกลางคืนที่ผับแห่งหนึ่ง แล้วก็ ไปกิ๊กกับผู้หญิงคนหนึ่งเข้า และมีความสัมพันธ์กัน จนช่วงที่แฟนต้องไปเรียนต่อนอก หญิงที่ผมไปกิ๊กด้วยก็มาบอกว่าท้อง
แ้ล้วผมก็ตัดสินใจที่จะไม่เอาเด็กออก
เพราะมันบาป และ ผมก็ไม่รู้ว่า ผมใช่พ่อของเด็กจริงหรือเปล่า
เพราะ ผมก็ขาดการติดต่อกับเค้าไปนานแล้ว แล้วผมก็สืบรู้จากเพื่อนสนิทเค้า ว่ามีอีกคนที่เค้าไปกิ๊กกันอยู่ ช่วงที่ห่างๆกัน ก็ประมาณ 1-2 เดือนได้
ผมเห็นเค้าลำบากแพ้ท้องหนัก แม้รู้ว่าเค้าก็มีอีกคน แต่ก็สงสาร
เลือกที่จะช่วยเค้าก่อน โดยหาที่พัก เปิดร้านอาหารให้เพื่อจะได้มีคนช่วยดูแลเวลาผมทำงาน แล้วก็ให้เค้ามีงานการทำเป็นหลักแหล่งซะที

ผมก็ตั้งใจว่าจะรอน้องคลอดก่อนแล้วตรวจผลพิสูจน์พ่อแม่เด็ก
กะว่า ถ้าใช่ก็จะดูแลน้องเอง ส่วนผู้หญิงนั้น นิสัยใจคอไม่ดี คงแยกทางกัน
เพราะหลังๆ เริ่มมีการขู่ว่าจะเอาเรื่องบอกแฟนผมเอย ขโมยเบอร์โทร
แฟนผมจากมือถือผมไป แล้วเอาไปโทรแล้วแกล้งบอกโทรผิด
เอาข้อมูลแฟน และ เพื่อนเค้าใน Facebook ไป search ค้นหา จะแอดเป็นเพื่อนเอย มันรับไม่ได้จริงๆ(ตอนนี้รู้ซึ้งเลยครับ ว่าแฟนผมมีค่ากับผมมากแค่ไหน ผมไม่น่าทำผิดพลาด ทำผิดต่อเค้าเลย)

ถ้าไม่ใช่ร้านนี้ก็จะยกให้เค้าและน้อง กรณีที่อีกฝ่ายไม่รับผิดชอบ(เค้าก็มีการนัดแนะที่ไปตรวจDNAกันด้วยเหมือนกัน) ผมก็ได้บอกและกล่าวกับเค้าอย่างชัดเจนว่า ที่ผมทำให้มันเป็นเพราะผมห่่วงและสงสารเค้า ไม่ได้เกิดจากรัก เพราะ ผมรัักแฟนผม(แม้้จะทำผิดและอาจจะช้าไปแล้ว)

จนเมื่อน้องคลอด(ผมต้องออกค่าใช้จ่ายทั้งหมด มาตั้งแต่ฝากครรภ์ จน ผ่าคลอด ซึ่งเค้าก็เลือกที่โรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่ง)
ผมเองไม่ได้ร่ำรวยอะไร ตั้งแต่เปิดร้าน จนคลอดผมเองก็จ่ายจนเป็นหนี้บัตรเครดิตมากมาย ผมก็ถือซะว่ามันเป็นกรรมของเราที่ก่อไว้ด้วย มันเป็นการชดใช้กรรมไป แม้จะเป็นหนี้มากโข แต่ก็เป็นบทเรียนและเป็นการทำบุญกับคนไป จนแฟนผมก็เริ่มสงสัยเรื่อง ค่าใช้จ่ายของผม ที่มีปัญหา เวลา เค้าขอความช่วยเหลือทางการเงินจากทางผม แล้วผมบอกว่าไม่มี ใช้จ่ายไปหมด
แต่แฟนผมก็เลือกที่จะเข้าใจและเชื่อใจ(รู้สึกตัวเองเลวและแย่มากครับ ตอนนี้ ช่วยคนที่เรารักไม่ได้)
จนน้องคลอดไปตรวจ แล้วผลใกล้ออก ผมก็บอกรายละเอียดการจัดการชีวิตของผมให้กิ๊กฟัง
ว่า ผมเลือกที่จะยกร้านนี้ให้ กรณีที่เด็กไม่ใช่ลูกผมแล้วทางนั้นไม่รับผิดชอบ
แต่ผมจะเดินไปจากชีวิตเค้าไปใช้ชีวิตของผม โดยที่ผมจะบอกกับทางแฟนผมเอง เมื่อถึงเวลา ขอให้ต่างคนต่างอยู่ อย่ายุ่งกับผมอีก  ส่วนถ้าใช่ลูกผมจะดูแลเอง ผมกับเค้าก็คงอยู่ร่วมกันไม่ได้ เพราะนิสัยเค้าผมรับไม่ได้จริงๆ ซึ่งตอนนั้นผมก็ต้องบอกความจริงนี้กับแฟนผมโดยทันที ว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง
เค้ารับได้ไม่ได้ยังไง (แม้ผมรู้ว่า เค้ารับไม่ได้แน่ เค้าค่อนข้างเกลียดเรื่องนี้มาก คงเลิกกับผมอยู่แล้ว แต่อยางน้อยขอให้มันเป็นการเลิกกันโดยที่มันมาจากปากผมสารภาพเองดีกว่า) หลังจากนั้นกิ๊กผมก็เริ่มปฏิบัติการ

Add เพื่อนของผม ของแฟนผม ของแฟน แ้ล้วก็เอารูปที่ผมกับเค้าเคยถ่ายร่วมกัน โชว์เป็นรูปประจำตัว จนสุดท้ายแฟนผมก็เห็นเข้า

ก็ถามผม ผมก็บอกสารภาพกับเค้าไปในเรื่องราวต่างๆ
สิ่่งที่เกิดขึ้นคือ เราต้องเลิกกันครับ เค้ารับไม่ได้กับเรื่องที่เกิดขึ้น
ผมเข้าใจเค้านะครับว่า เป็นเราเราก็รับไม่ได้ เรื่องใหญ่ขนาดนี้
แล้วหลอกเค้าอยู่นาน เค้าเหมือนคนโง่ที่เชื่อใจ

มันเหมือนสิ่งต่างๆที่ผมช่วยคนอื่น มันกลับมาทำร้ายผมเสียเอง
สิ่งที่ผมพยายามปกป้องไว้ หลังจากทำผิดพลาดไป มันสลายไปต่อหน้า
ผมแทบจะอยากฆ่ากิ๊กผมมาก แต่คิดว่าทำไรไปผมก็ไม่ได้แฟนผมคืนมา
ได้แต่จัดการเรื่องราวต่างๆ เพื่อตัวเองแล้ว ผมคงไม่มาคิดถึงคนอื่นอีกแล้ว
หนี้สินต่างๆที่เกิดขึ้น+เสียคนรักไป มันคงเป็นกรรมผมด้วยแหละ
อยากทำให้มันดีขึ้นแค่ไหน แต่คุณได้ทำผิดพลาดไปแล้ว เวรกรรมตามคุณทันซะก่อน หนีััมันไม่พ้น

เรื่องผลพิสูจน์ ออกมาแล้วครับ ว่า ผมไม่ใช่พ่อเด็ก แต่ทางผู้ชายอีกคนเป็นพ่อเด็ก

ผมพยายามจะคืนดีกับแฟนเก่าผม แต่ก็ยังโดนมารร้ายไปรังควาญ จนเค้ารับไม่ได้ ไม่เอาผมแล้ว อีกจนได้ ผมไม่นึกไม่ฝันว่า เค้าจะชั่วร้ายได้ขนาดนี้
ปากบอกว่าเค้ารักผมไม่อยากเสียผมไป แต่ทำร้ายผมได้ขนาดนี้ มันเลวร้ายมากสำหรับผม

ที่ผมต้องเผชิญปัญหา ทั้งร้าน ทั้งหนี้สิน แฟนทิ้ง ส่วนมารร้ายเหรอ สบายครับ ชายอีกฝั่งรับเลี้ยงบุตร ผมไม่รู้ชายคนนั้นจะเอามารตัวนี้ทำเมียต่อด้วยหรือเปล่า สำหรับผมแล้วผมเกลียดเข้าไส้เลย ข้าวของมันขนออกไปเรียบร้อย
สบายตัว หลังจากทำการแว้งกัดก็เปิดตูดหนีไป

ช่วงนี้มันช่างเป็นช่วงเวลาที่เรียกว่า พังไปทุกๆอย่างเลยครับ
การเงิน ชีวิตพังหมด เรื่องการเงินผมยังพอสู้ไหว เพราะตอนแรกคิดว่าน่าจะมีโอกาสคืนดีกับแฟน อย่างน้อยก็มีพลังให้เราฮึดสู้กลับมาได้ แต่ตอนนี้มันพังไปทั้งสองอย่าง ทำเอาผมท้อแท้ หมดหวังในชีวิตเอามาก เกือบจะคิดสั้นทำไรลงไปแล้ว ดีที่พ่อโทรมาพอดี ท่านให้กำลังใจ ให้สู้ต่อ ให้มองอนาคต ว่าชีวิตยังอีกยาวไกล มันเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต รับและผ่านมันไปให้ได้ มันจะเป็นบทเรียนและประสบการณ์ที่เราผ่านไปได้จะแกร่งขึ้น ดีว่าเดิมได้

อยากให้เป็นอุทาหรณ์ แก่ชายทุกคนที่คิดมีกิ๊กครับ
คุณพร้อมที่จะเสียแฟนคุณไปจริงหรือเปล่า เกิดวันใดวันหนึ่ง
แฟนคุณรู้เข้า จะเกิดอะไรขึ้น คุณพร้อมที่จะแลกกับมันจริงหรือ
ความรู้สึกท้าทาย สนุกนั้น
มันคุ้มค่ากับสิ่งที่คุณจะเสียไปหรือเปล่าครับ

ขอให้เรื่องนี้เป็นประโยชน์กับทุกๆคน ได้ไม่มากก็น้อยนะครับ
อย่าเดินทางผิดแบบผมอีกคนเลย คุณควรจะรู้และเห็นค่าคนที่คุณรักและรักคุณให้มากๆ คิดถึงสิ่งที่จะตามมาให้ดี อย่าทะเลาะ งอนกันไม่จำเป็นกันอีกเลย อย่าคิดมีกิ๊ก เพราะ สุดท้ายแล้ว ถ้าคุณต้องเสียคนที่คุณรักไป แม้คุณอยากได้กลับมาแค่ไหน คุณอาจจะไม่สามารถเรียกคืนกลับมาได้แล้วก็ได้

ขอบคุณคุณพ่อที่โทรมาได้จังหวะไม่ทำให้ผมคิดสั้นทำอะไรโง่ๆลงไป

ขอบคุณทุกคำปรึกษาก่อนหน้านี้นะครับ เรื่องการแก้ปัญหาซึ่งเป็นแนวทางที่ดีและเป็นกำลังใจให้ทำความดี เลือกทางที่ไม่ทำแท้งให้บาป บ้างก็ให้กำลังใจสู้ต่อไป

ขอบคุณชุมชนนี้นี้ให้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ให้ทางสว่างร่วมกัน

สุดท้ายนี้ ผมคงต้องเดินหน้ารับกรรมที่ผมก่อไว้ต่อไป และขอให้เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์กับ เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆนะครับ อย่าได้เดินตกเหวอย่างผมเลย

แก้ไขเมื่อ 26 ก.พ. 54 09:16:11

จากคุณ : น้องวอก
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 54 11:35:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com