Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกชายวัยรุ่น ติดต่อทีมงาน

เห็นเพื่อนๆใน pantip ตั้งกระทู้ถามถึงลูกชายวัยรุ่น เราก็มีลูกชายอยู่ในวัยรุ่นนะ แต่ตอนนี้ก็ให้เขามาท่องคำบวรสามเณรภาคฤดูร้อน จะบวชวันที่ 6 เมษายนนี้แล้ว บวช 2 อาทิตย์ บ้านเรามีวิธีการสอนลูกแบบไม่เหมือนชาวบ้านเขานะ

คนอื่นคิดว่าแปลก แต่เพราะเราเป็นลูกครึ่งมั่งเลยคิดว่าไม่แปลกนะ คืออย่างงี้ พอลูกชายหรือลูกสาว อายุ 12 ปี ก็จะให้ลองเหล้า บุหรี่ ที่บ้านโดยมีพ่อแม่ญาติพี่น้องนั่งอยู่ด้วย แล้วก็ให้เขาดื่ม แล้วก็ลองบุหรี่ด้วย เราจะเล่าในกรณีเรานะ

ลูกชายเราอายุ 12 ปี ลองเหล้า เขาแพ้แอลเกอร์ฮอลล์ ตัวพื่นแดง ส่วนบุหรี่เขาไม่ชอบเพราะมันเหม็น แล้วเราก็ถามเขาว่า กินเหล้าแล้วเป็นไงชอบไหม๊ "เขาก็บอกว่าไม่ชอบ" เราก็บอกว่าถ้าอยากกินกินที่บ้านนะเหล้านะ อยากกินเมื่อไหร่ก็บอกได้ แม่ไม่ว่า อย่าไปกินนอกบ้าน เขาก็บอกว่าไม่เอา เพราะแพ้อย่างมาก

คนอื่นอาจคิดว่าบ้าหรอ ที่สอนลูกอย่างงี้ ก็แล้วแต่ความคิดนะ เราคิดว่าวัยรุ่นอยากรู้อยากลองเป็นธรรมดา ทำไมไม่ให้เขาลองที่บ้านละ ทำไมต้องให้เขาแอบไปลองกับเพื่อน เหล้าที่บ้านไม่ผสมยาอาไร เหล้าข้างนอกอาจผสมยาหรืออาไรก็ได้ บุหรี่อีกลองที่บ้านก็แค่ธรรมดา ข้างนอกอาจยัดใส้อาไรก็ได้จริงไหม๊

เราเขียนเพื่อเล่าให้ฟังว่าเราเลี้ยงลูกอย่างไง ไม่ได้มีเจตนาผิดๆอย่าเข้าใจผิดนะค่ะ ว่าเราหยิบยื่นสิ่งเสพติดให้ลูก ยี่นในสิ่งที่ไม่ดีให้เด็ก เราแค่อยากให้ลูกทำอาไรอยู่ในสายตา ดีกว่ามารับรู้ก็ตอนเมื่อสายไปแล้ว

พวกคุณมีความเห็นอย่างไร หรือเลี้ยงลูกวัยรุ่นอย่างไรก็มีแชร์กันได้นะค่ะ

จากคุณ : หวานใจท้ายซอย
เขียนเมื่อ : 31 มี.ค. 54 14:11:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com