Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอปรึกษากฏหมายทรัพย์สิน เกี่ยวกับบ้านหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

คือเรื่องราวเริ่มจาก ปุ่ย่าผมเป็นต่างด้าวเข้ามาใช้ชีวิตในเมืองไทย ทรัพย์สินต่างๆจึงใช้ชื่อของลุงผม  เมื่อท่านเสียชีวิตมรดกทั้งหมดจึงมีลุงผมเป็นผู้ครอบครองโดยไม่ยอมจัดการแบ่งมรดกให้พ่อผมซะทีเป็นเวลาเกือบสิบปี ทีนี้ถ้าผมจะเข้าไปคุยกับลุงให้ลุงยกบ้านที่ครอบครัวผมอยู่เป็นชื่อพ่อผมเลยอยากจะถามว่า
1.จะมีวิธีการโอนชื่อแบบไหนที่เหมาะสมบ้างครับ?
2.ซึ่งผมคิดว่าจะเสนอให้ใช้วิธีโอนด้วยการที่เรียกว่า ให้โดยเสน่หา เพราะถ้าใช้วิธีซื้อขาย ลุงผมต้องรับภาระภาษี ผมกลัวลุงผมขี้เกียจวุ่นวาย ผมเลยเสนอทางเลือกที่สะดวกให้ลุง แบบนี้ดีมั๊ยครับ? แล้วมันไม่มีภาระจริงหรือเปล่า?
3.การให้โดยเสน่หา นอกจากผู้รับเนรคุณ หรือ ผู้รับไม่ช่วยเหลือผู้ให้ทั้งๆที่ช่วยได้ มีเงื่อนไขไหนอีกมั๊ยครับที่ผู้ให้สามารถขอคืนได้? ถ้าอยู่ๆลุงผมมาใช้กฎหมายบังคับขอคืนลุงผมสามารถทำได้มั๊ยครับ เพราะตามกฎหมายบ้านหลังนี้เป็นชื่อลุงผมตั้งแต่แรก
แต่ความเป็นจริงครอบครัวผมอาศัยในบ้านหลังนี้และลุงผมไปอยู่อีกหลังตั้งแต่แรกเหมือนกัน?
4.แล้วถ้าต่อมา ลูกของลุงผมมาเรียกร้องสิทธิในบ้านหลังนี้เค้าจะทำได้หรือไม่? ถ้าตามทะเบียนบ้าน ชื่อเจ้าของเป็นชื่อลุง และมีครอบครัวผมเป็นผู้อยู่อาศัย โดยที่ไม่มีชื่อของครอบครัวลุงผมอยู่ในทะเบียนบ้านหลังนี้เลย
5.ถ้าหลังจากที่พ่อผมมีชื่อเป็นเจ้าของบ้านแล้วโอนมาให้ผมต่ออีกทอด ลุงผมสามารถเรียกร้องสิทธิในบ้านหลังนี้คืนไปจากผมได้มั๊ยครับ?

คือพ่อกับลุงผมค่อนข้างอยากจะเคลียร์ปัญหาแต่ติดที่แม่กับป้าผมที่ต้องการสมบัติมากกว่าที่อีกฝ่ายยอมรับเรื่องเลยคาราคาซังแล้วบ้านก็ทรุดโทรมลงทุกปีๆ ครอบครัวผมก็ไม่อยากจะไปทุ่มเงินปรับปรุงเพราะกลัวว่าจ่ายไปแล้วจะโดนเอาบ้านไป น้ำท่วมปีนี้ไม่รู้จะเป็นยังไง -*- รบกวนขอข้อมูลหน่อยนะครับ

จากคุณ : ทายาทจูล่ง
เขียนเมื่อ : 25 เม.ย. 54 14:40:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com