Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชีวิตจริงทหารชายแดนใต้ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีคับ  ชาวพันทิพย์ ผมขอออกตัวว่าผมไม่ได้เป็นคนดีอะไรมากมาย ผมแค่มีอาชีพเป็นทหาร ทำงานในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้   เป็นแค่นายทหารชั้นประทวน ไม่ได้มีเกียรติอะไรมากมายเหมือนนายร้อยนายพันทั้งหลาย   ผมข้าวต้องซื้อ ลูกมี เมียมี แม่ พ่อ ต้องเลี้ยงดู มีเหมือนกัน แต่แตกต่างกันที่จนกว่าท่าน ๆ นายร้อย นายพันทั้งหลาย ตาย ๆ ไป ส่วนมาก ก็ จ่า หมู่ พลทหาร (ระดับชั้นประทวน) ซะส่วนมาก  แต่ตอนนี้ รัฐฯ มีมติคณะ รมต
. ประอัตราเบี้ยเลี้ง ให้คนทำงาน สามจังหวัด ชายแดนภาคใต้ จากเดิม วันละ 180  บาท (หักค่าประกอบเลี้ยง 60 บาท เหลือ 120)  ปรับเป็น 240 บาท ทุกชั้นยศ  ผมขอชมเชยว่าเป็นการปรับที่ดี เพราะทุก ๆ ชีวิตมีค่าเท่ากัน แต่ตอนนี้ ยังไม่ได้รับเบี้ยเลี้ยงอัตราใหม่ (แต่ยังคงหักเหมือนเก่า) เลย ไม่รู้ว่ามันไปถึงไหน ผมไม่รู้จะหันหน้าไปหาใคร ได้แต่หวังพึ่ง เพื่อนพ้อง พี่น้องชาวเวบ ช่วยกระตุ้น ตรวจสอบ และทำให้มันถูกต้องตามสิทธิอันพึงมีพึงได้ เท่านั้น  
  ผมอาจโดนด่า ว่าเป็นทหารเลว  เพราะว่า "เป็นทหารต้องเสียสละ มาเรียกร้องอะไร ไม่มีวินัย" แล้วผมถามว่า พวกผมไม่มีสิทธิ คุณค่าความเป็นคนอะไรเลยหรือ เป็นสิบตรี สิบโท สิบเอก เป็นจ่า ไม่มีสิทความเป็นคนเรียกร้องในสิ่งที่ตัวเองพึงได้เท่า ๆ กับประชาชนเลยหรือ  มีแต่ชนชั้น นาย..... เท่านั้นที่จะกำหนดให้ ว่าควรจะได้ อะไร หรือควรจะรับอะไรเท่านั้นใช่ไหม    ถ้าคนที่ตอบกระทู้นี้มีความเห็นส่วนมากเป็นอย่างไรผมน้อมยอมรับ  
 ถ้าไม่เหมาะ ผมจะรับสภาพ แล้วหางานอื่นทำ  ...................

จากคุณ : watchira
เขียนเมื่อ : 3 พ.ค. 54 22:34:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com