Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อวานมีโอกาสได้ทำตัวเป็นเจ้าของบ้านค่ะ... ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานตอนเช้าเราจะกลับลำปาง จึงนั่งรถเมล์ เพื่อจะไปหมอชิต2...เรานั่งหลังสุด
เมื่อรถเมล์วิ่งมาถึงป้ายหน้าเซ็นทรัลลาดพร้าวมีชาวต่างชาติชายหญิงคู่หนึ่งทั้งสองสะพายเป้ใบใหญ่...ขึ้นข้างหน้าคนที่เป็นผู้หญิงตรงเข้าไปหาโชเฟอร์ เธอยื่นกระดาษให้โชเฟอร์...(เราเดาว่าเค้าคงถาม)โชเฟอร์พยักหน้า...

เรานั่งมอง แล้วคิดอะไรไปเรื่อยเปื่อย...

จนรถวิ่งมาสุดสายที่หมอชิต เราและทุกคนลงจากรถ...รวมทั้งชาวต่างชาติชายหญิงคู่นั้น
เราคิด... เค้าจะไปที่ไหนต่อกันนะ แล้วเค้าจะไปที่ช่องขายตั๋วถูกมั้ย...
เพราะตรงที่รถเมล์จอดให้ลงนั้น(หน้าเซเว่น)ถ้าคนที่ไม่เคยไปหมอชิตจะงงมากค่ะ เราเคยเป็นมาก่อนกว่าจะงมทางไปที่ ที่ขายตั๋วถูกเพราะร้านขายของเยอะมากๆ แล้วเหลือทางเดินให้นิดเดียว แล้วป้ายบอกทางก็แทบจะมองไม่เห็น

เราหันไปมองชาวต่างชาติชายหญิงคู่นั้น...ทั้งสองเก้ๆกังๆ เราจึงตัดสินใจเดินเข้าไปหาเค้าทั้ง 2 คน...

ต่อไปนี้เป็นคำสนทนาระหว่างเรากับ ชาวต่างชาติคู่นั้น(ห้ามหัวเราะเยาะเรานะคะแต่เราหวังดีกับเค้าจริงๆ)

เรา... แวร์ ดู ยู โก

ชาวต่างชาติ... สังขะบุรี

แต่เค้าพูดเร็วมากเราเลย บอกเค้าว่า สโลว์ สโลว์ เราบอกให้เค้าพูดช้าๆอ่ะค่ะ555+

ชาวต่างชาติหญิง...  สัง ขะ บุ รี  พร้อมกับยื่นกระดาษแผ่นนั้นให้เราดูเราดูแล้ว แหะ แหะ เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมดเลยค่ะ เราอ่านไม่ออก

เรานึกขึ้นได้ว่า สังขะบุรีนี่มันเป็นอำเภอใน จ.กาญจนบุรี...

เราจึงพูดขึ้นว่า  กาญจนบุรี

ชาวต่างชาติชาย จึงพูดขึ้นว่า ...โอ้ เยส...

เราจึงบอกเค้าว่า... คัมเฮีย

เค้าทั้ง2เดินตามเรามาอย่างว่าง่าย (อิ อิ)

ระหว่างทางที่เดินคนที่เป็นผู้หญิงจะชวนเราคุย เรายกมือบ๊ายบาย
เธอคิดว่าเราคงจะคุยภาษาเธอได้ แหะ แหะ เราพูดไม่เป็น...

อยากจะบอกเธอเหลือเกินว่า ไอ สปีค สเน็ค สเน็ค ฟิช ฟิช555+

เดินไปถึงหน้าช่องขายตั๋ว เราเองก็ยังไม่รู้นะคะว่า ช่องขายตั๋วไปจังหวัดกาญจนบุรีอยู่ตรงไหน เราก็ไปถาม เจ้าหน้าที่แถวนั้น...

เราหยุดตรงไหน ทั้ง2คนก็หยุดตาม...

จนเราพาเค้าทั้ง2คน ไปถึงหน้าช่องขายตั๋วไปจังหวัดกาญจนบุรีโดยสวัสดิภาพ...(แล้วเราจึงเดินกลับไปที่ช่องขายตั๋วของเรา)

ก่อนจากกัน คนเป็นผู้หญิง ยกมือสวัดดีขอบคุณเรา...เราส่ายหน้าพูดเบาๆว่า ไม่เป็นไรค่ะ(พูดดังเธอก็ฟังไม่รู้เรื่อง)

รู้สึกดีใจค่ะ ที่ได้ทำหน้าที่ของเจ้าของบ้าน อยากให้เค้าได้รับความประทับใจบ้าง จากเรา แม้สักนิ๊ดดด ก็ยังดี...

ขอบคุณค่ะ...

จากคุณ : 18 นะไม่ใช่อายุแต่เป็นมงกุฏ
เขียนเมื่อ : 9 พ.ค. 54 11:28:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com