Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตกงานจนรู้สึกว่าตัวเองหมดไฟในการทำงานบ.ไปแ้ล้ว ทำยังไงดี ติดต่อทีมงาน

เกริ่นประวัติคราวๆก่อนนะครับ ผมอายุ 32 โสด เรียนจบตรีมาก็ผ่านการ
ทำงานมา 7 ปีจากนั้นผมก็ลาออกมาเรียนต่อโท จนจบโทวิศวะ มา
จากนั้นก็ตกงานมา2 ปี รวมระยะเวลาตั้งแต่ผมลาออกจากที่ทำงานเก่า
มาจนถึงวันนี้ก็ปีที่ 5 แล้วครับ ช่วงที่ไม่ได้ทำงานผมก็ใช้เงินเก็บของ
ตัวเองที่เก็บไว้ในการใช้จ่าย จบโทมาใหม่ๆหางาน(เลือกงานแยอะไปหน่อย
เลยไม่ได้งานครับ อันนี้ึความผิดผมเอง) เลยถอดใจไม่ได้หางานเลย
ช่วงตกงานก็ไปช่วยงานธุรกิจที่บ้าน พวกดูอพารท์เมนท์
มีอยู่ประมาณ150ห้องได้ มีบ้านที่ดินแปลงหนึ่งได้แบ่งเป็น 3 ส่วนให้ผม
กับพี่น้องเท่าๆกัน ตัวที่ดินมีอาคารสิ่งปลูกสร้างอยู่แล้ว เงินค่าเช่าที่บ้านก็จะ
เก็บหมด เมื่อเดือนที่ผ่านมาพ่อคงสงสารผมเห็นผมไม่มีรายได้อะไร เลย
ให้ผมเก็บเงินค่าเช่าที่ดินในส่วนที่เป็นชื่อของผมเอาไว้ใช้จ่ายส่วนตัวเอง
ก็ได้ประมาณ 3 หมื่นครับ ผมก็ซื้อเครื่องซํกผ้าหยอดเหรียญมาลงที่อพารท์
เมนท์ทำให้มีรายได้เพิิ่มมาอีกประมาณ 3-4 พันต่อเดือน เมื่อไม่นานมานี้
มีบ.ที่ผมเคยกรอกใบสมัครตำแหน่ง engineer ไว้เมื่อปีที่แล้วโทรมาเรียกให้
ไปสัมภาษณ์แต่ตำแหน่ง sale eng ครับ แต่เหมือนผมหมดไฟ ไม่อยากทำงานบ.แล้ว
และอีกอย่างตำแหน่ง sale ได้เงินแค่ 15K ค่าคอมเต็มที่ก็อีก 7-8 พัน
ทำให้ผมรู้สึกหมดไฟไม่อยากทำงาน บ.แล้วแต่อีกใจก็คิดว่าแล้ว
ที่เราลงทุนลาออกจากที่ทำงานเดิมไปเรียนต่อ(ที่ทำงานเดิมผมมีรายรับประมาณ 30K) พอ
จบแล้วไม่ได้ใช้วิชาความรู้ที่ร่ำเรียนมาเลย ตอนนี้บอกตามตรงสับสนมากครับ
เงินเก็บในบัญชีที่เคยเก็บไว้ก็เหลือแค่ 5แสน แต่ไม่รู้จะไปลงทุน
ทำอะไร สับสนอายุ 32 อย่างผมถ้ากลับไปทำงาน บ. รับเงินเดือน 15K มันสายไป
ไหมครับ หรือว่าช่วยที่บ้านดูแลกิจการไปแล้วพอมีช่องทางก็หา
ธุรกิจส่วนตัวทำ จะดีกว่า รู้แต่ว่าตอนนี้เหมือนผมหมดไฟไปแยอะมากครับ

จากคุณ : ููaloha1234
เขียนเมื่อ : 31 พ.ค. 54 13:58:35 A:110.168.23.153 X: TicketID:193720

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com