Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาอัพเดท ความคืบหน้าชีวิต การได้งานใหม่และได้เงินชดเชยจากงานเก่า ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ พี่ ๆ เพื่อนๆ ทุก ๆคน ที่คอยให้กำลังใจมาตลอด

วันนี้ผมคุยกับเจ้านายแล้วครับ พร้อมกับเจ้านายนำจดหมายมาให้ดูเกี่ยวกับเงินชดเชย

ซึ่งได้รับพร้อมเงินเดือน ๆ สุดท้ายประมาณ 190,000 บาท ครับ

หักภาษีประมาณ 3 เปอร์เซ็น ก็ตกประมาณ 188,000 บาทครับ

พร้อมกับเซ็นไปด้วยว่าวันศุกร์นี้ไปแล้วครับ โดยทำหนังสือถึงผู้บริหารแล้วด้วยว่าขอหนังสือรับรองการผ่านงาน หนังสือรับรองการเลิกจ้าง หนังสือรับรองเงินเดือนด้วยครับ

วันศุกร์นี้เป็นวันสุดท้ายแล้วครับที่ผมทำงานกับบริษัทนี้

จริงๆ น่าจะเป็นวันพฤหัสฯ ด้วยซ้ำเป็นวันสุดท้าย เพราะเช้าวันศุกร์ผมคงรับเช็คแล้วก็คงไปแล้วครับ

งานใหม่นัดเริ่มงานประมาณวันจันทร์ที่ 20 มิถุนายน นี้แล้วครับ

เข้าจังหวะพอดีเลยทีเดียว ที่บริษัทเก่าให้ไปก่อนแล้วให้เงินเดือน ๆ สุดท้ายให้อีก

เงินที่ได้มาก็วางแผนไว้แล้วครับว่าทำอะไรบ้าง

อย่างแรกคือชำระหนีกองทุนให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา ซึ่งปีนี้ต้องชำระประมาณ สองหมื่นบาท

ส่วนเงินอีกสามหมื่นชำระค่าบัตรเครดิตรและค่าใช้จ่ายต่าง ๆเช่น ค่างวดรถ

ส่วนอีกห้าหมื่น จะปิดบัตรเครดิตรครับไม่ให้เกิดดอกเบี้ยเพิ่ม

จะเหลือเงินเก็บอยู่ประมาณแปดหมื่นบาท แต่ก็คงเก็บเงินก้อนนี้ไว้ก่อน
ซึ่งจริงๆ แล้วจะปิดสินเชื่ออีกแบงค์ได้หมดพอดี แต่เลิกเก็บไว้ก่อนเผื่อว่าทำงานที่ใหม่แล้วไม่ผ่านโปร

ตอนนี้ผมเหลือเวลาสามวันแล้วครับกับบริษัทเก่า

พร้อมแล้วสำหรับความท้าทายในบริษัทใหม่ แม้ว่าเงินเดือนน้อยกว่านิดนึงก็ตามที

แต่ผมไม่มีทางเลือก ด้วยความรับผิดชอบหลายๆ อย่าง จึงทำงานที่นี่

เพราะไปสัมภาษณ์มาหลายที่เรียกเงินเดือนสามหมื่นแทบไม่มีที่ไหนจ้างเลยครับ

มาที่นี้เรียกสองหมื่นเจ็ดก็ได้สมใจ แต่เงินเดือนแค่สองหมื่นค่า ว่าวิศวกรอีกสองพัน ก็โอเคแล้วครับ

บางครั้งผมมานั่งคิด ๆ ดูแล้ว ผมยังโชคดีเลยนะครับเนี่ย ที่ออกจากงานที่เดิมแล้วยังได้เงินชดเชยอีกตั้งหกเดือนเลยทีเดียว

ซึ่งเท่าที่ทราบมาผิดกับบางที่ไม่ให้เลยด้วยซ้ำ

แถมผมได้งานใหม่ต่อเนื่องอีก

และบริษัทเก่าให้ไปก่อนได้เลยอีกต่างหาก เข้าจังหวะบริษัทใหม่พอดีเลยครับ

แม้ว่าบริษัทที่ผมไปทำงานใหม่ ไม่ใหญ่ หรือไม่มหาชน เหมือนบริษัทเก่า แต่อย่างน้อยผมก็มีประสบการณ์ที่นี่ไปแล้วครับ

เจ้านายใจดีด้วย สัมภาษณ์เสร็จผมก็รู้เลยว่าเขาต้องรับผมเข้าทำงานแน่นอน

นี่คือความภาคภูมิใจในตัวผมครับ

เงินเดือนรวมเบี้ยเลี้ยง 27k ถือว่าไม่น้อยเลยนะครับสำหรับผมที่ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยเก่ง

ผมยังคิดอยู่เลยว่าถ้าจะได้มากกว่าสามหมื่นต้องไปทำงานแถวระยองหรือชลบุรีหรืออยุธยา แล้วต้องเก่งภาษาอังกฤษด้วย

แต่นี้ผมเป็นคนภาคใต้นะครับ อยากทำงานใกล้บ้านมากกว่าที่อื่น ๆ

ยังคิดอยู่เลยครับ ว่าไปที่ใหม่ต้องตั้งใจทำงานให้มากที่สุด

จะทุ่มเทการทำงานอย่างเต็มความสามารถ

จะนำบทเรียนจากที่เก่าไปใช้ ให้มากที่สุด

เรื่องดี ๆ จะนำไปใช้

ส่วนเรื่องแย่ๆ ก็ให้ทิ้ง ๆ ให้หมดไปกับบริษัทเก่า

ผมคิดว่าผมโชคดีมาก ออกจากงานบริษัทเก่าแล้วได้เงินชดเชยตั้งหกเดือนและเงินเดือนสุดท้ายก็ได้อีก

แล้วได้ไปเริ่มงานที่บริษัทใหม่อย่างต่อเนื่องเลยทันที

คิดเสมอว่า มองเกินเราจะขาด แต่มองต่ำเราจะเหลือครับ

คิดไว้เสมอว่า คนที่แย่กว่าเรายังมีอีกเยอะ

คนที่เขาพิการเขายังสู้ชีวิตเลยครับ

เรื่องแย่ ๆที่ผ่านเข้ามาในชีวิตผม คงไม่นานก็ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี

อย่างที่บอกว่าฟ้าหลังฝนย่อมสดใสเสมอครับ

เงินเดือน 27k แถมมีที่พักให้อีกต่างหาก และเลี้ยงข้าว 3 มื้อ
โบนัสอีกตั้ง 4 เดือน ผมว่าหาที่ไหนไม่ได้แล้วครับในแถวภาคใต้

ไงตัวผมเองจะตั้งใจทำงานให้เต็มที่ ๆ สุดเพื่อให้ผ่านพ้นโปรไปได้ แล้วคิดว่าอะไร ๆ ก็คงจะดีขึ้น

แก้ไขเมื่อ 13 มิ.ย. 54 20:31:08

จากคุณ : to contineus in english
เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 54 20:23:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com